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TANGAZO LA SERIKALI NAMBA ………LA MWAKA……….. 

(SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA, (MAMLAKA ZA WILAYA) 

(SURA YA 287) 

SHERIA NDOGO 

Zimetungwa chini ya kifungu cha 153  

SHERIA NDOGO ZA (KODI YA MAJENGO) YA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

IRINGA, 2017 

Jina na mwanzo wa 

kutumika 

1  Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Kodi 

ya Majengo) ya Halmashauri ya Wilaya ya Iringa za mwaka 

2017 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye 

Gazeti la Serikali. 

Matumizi  

 

2  Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Mamlaka ya 

Halmashauri ya wilaya ya Iringa. 

 

Tafsiri 3  Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa 

vinginevyo: 

“Afisa Mwidhiniwa” Maana yake ni Mweka Hazina wa 

Halmashauri au Afisa yeyote aliyeidhinishwa na 

Mkurugenzi kusimamia utekelezaji wa Sheria ndogo hizi 

ikiwa ni pamoja na Maafisa Watendaji wa Kata na Vijiji.  

“Halmashauri” Maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Iringa . 

“Kodi” Maana yake Kodi ya Majengo yote yaliyomo 

ndani ya Halmashauri kadiri itakavyopangwa katika 

jedwali. 

“Mahakama” Maana yake ni Mabaraza ya Ardhi ikiwa ni 

pamoja na Mahakama ya ngazi yoyote.  

“Majengo ya Biashara” Maana yake ni nyumba au 

sehemu yeyote ambayo inatumiwa kwa shughuli za 

kibiashara kama inavyoainishwa katika Jedwali. 

Jina  
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“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya wilaya ya Iringa. 

“Mmiliki” Maana yake ni mtu, taasisi, inayomiliki 

nyumba   katika eneo la Halmashauri. 

 “Mwangalizi” Maana yake ni mtu yeyote aliye na 

dhamana ya kimaamuzi juu ya nyumba iliyoko katika 

eneo la Halmashauri. 

  “Nyumba” Maana yake ni jengo lolote lililopo ndani ya 

Halmashauri likihusisha maendeleo yeyote katika jengo 

hilo. 

 

Maeneo ya kutoza kodi 

ya Nyumba 

4  Katika kutekeleza Sheria Ndogo hizi itakuwa ni wajibu wa 

Mmiliki au Mwangalizi wa jengo lililopo Halmashauri kulipa 

kodi ya jengo kwa mwaka isipokuwa:- 

(a) Majengo ya Serikali 

(b) Majengo ya Ibada 

(c) Makumbusho. 

(d) Makaburi 

(e) Viwanja vya michezo katika shule mbalimbali za 

Serikali 

(f) Majengo ya reli na jeshi lolote nchini.  

 

Wajibu Mkurugenzi 

 

5 1 Mkurugenzi atakua na wajibu wa kuhakikisha kwamba:- 

(a) Afisa Mwidhiniwa na maafisa walioidhinishwa 

wanawezeshwa kutekeleza sheria ndogo hizi. 

(b) Ana taarifa ya nyumba zote zilizomo katika eneo la 

Halmashauri. 

(c) Anawezesha kufanya uthamini ili kupata thamani 

halisi ya nyumba zilizopo katika eneo la Halmashauri 

kwa utaratibu utakaowekwa. 

 

Wajibu wa Afisa 

Mwidhiniwa 

6 1 Afisa Mwidhiniwa akishirikiana na Afisa Ardhi au Mthamini 

watakuwa na wajibu wa kufanya utekelezaji wa kifungu cha  

5(1) ikiwa ni pamoja na: 

(a) Kufanya ukaguzi katika eneo lolote la Halmashauri ili 

kujua maendeleo ya majengo. 

(b) Kuandaa na kuwasilisha taarifa kwa Mkurugenzi 

ikijumuisha aina ya nyumba, wamiliki na maeneo 
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ambayo nyumba hizo zinapatikana kwa ajili ya 

kurahisisha utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

  2 Mtu yeyote atakayemzuia Afisa Mwidhiniwa, baada ya 

kujitambulisha, katika kutekeleza majukumu yake chini ya 

Sheria Ndogo hizi au kutoa taarifa ambazo anajua si za kweli 

atakuwa ametenda kosa. 

 

Eneo la Tozo 7  Halmashauri kwa kushirikiana na Waziri mwenye dhamana 

itatangaza eneo lote la Halmashauri kuwa eneo la tozo ya 

majengo kwa mujibu wa Sheria. 

 

Wajibu wa Mmiliki wa 

nyumba 

8 1 Utakuwa ni wajibu wa mmiliki wa nyumba: 

(a) kutoa ushikiano kwa Afisa Mwidhiniwa kwa kueleza 

ukweli juu ya umiliki na maendeleo ya nyumba husika ili 

kurahisisha utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi 

   (b) Kulipa kodi ya nyumba kwa kadri itakavyoainishwa katika 

Jedwali la Sheria Ndogo hizi. 

 

Muda wa mwisho wa 

kulipa Kodi  

 

 

 

 

 

9 1 Kila ifikapo tarehe 30 mwezi Juni ya kila mwaka itakuwa ni 

siku ya mwisho ya ulipaji wa Kodi. 

 

2 Kila Mmiliki au Mwangalizi wa nyumba atapaswa kulipa 

Kodi endapo atadaiwa au laa na Halmashauri kabla ya muda 

wa kulipa kufikia tamati kwa mujibu wa kifungu kidogo cha 

(1) cha kifungu hiki. 

 

Ufutaji wa Sheria Ndogo 

 

 

10  Sheria Ndogo za (Kodi ya Majengo) ya Halmashauri ya 

Wilaya ya Iringa za mwaka 2001 zinafutwa. 

Makosa 

 

 

 

 

 

11 1 Itakua ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa mtu yeyote: 

(a) Kumzuia Afisa Mwidhiniwa kutekeleza majukumu 

yake kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

(b) Kutoa taarifa zisizo sahihi juu ya umiliki wa nyumba 

 

Adhabu  12   Mtu yeyote atakayeshindwa au kukataa kutekeleza masharti 

ya Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana 

na hatia atatozwa faini isiyozidi wala kupungua shilingi elfu 

hamsini (50,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kumi na 

mbili (12) au vyote kwa pamoja faini na kifungo. 
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JEDWALI LA KWANZA. 

AINA YA NYUMBA  KIWANGO CHA KODI 

1. Nyumba ya Makazi  

 i) Kuta za Udongo na kuezekwa kwa nyasi 

ii)Kuta za tofali na kuezekwa kwa bati 

                                                            

Tsh. 1,000/=                                       

Tsh. 2,000/= 

 

2. Majengo ya Biashara: 

i) Yaliyojengwa pembezoni mwa barabara na yaliyopo 

katika vijiji vya: 

Ifunda, Tanangozi, Kalenga, Migoli, Tungamalenga, 

Kidamali, Itunundu, Izazi, Ismani, Ugwachanya, Mgama, 

Ndiwili, Nyang’oro, Idodi na Nzihi. 

 

ii) Maeneo mengine ya Halmashauri 

                                                                    

Tsh. 10,000/=  

 

 

                                                           

Tsh. 5,000/= 

3. Majengo ya kuishi na biashara  

                a) Kwa mujibu wa kifungu cha  2(i) hapo juu 

                b)Kwa mujibu wa kifungu cha 2(ii) hapo juu 

 

Tsh. 5,000/=                                                

Tsh. 3,000/= 

4. Majengo ya Hoteli (Chakula na Malazi) Tsh. 30,000/= 

5. Migahawa 

i) Kwa mujibu wa kifungu cha 2 (i) hapo juu 

           ii)Kwa mujibu wa kifungu cha 2(ii) hapo juu 

                                                  

Tsh. 10,000/= 

Tsh.  5,000/= 

6. Nyumba za kulala wageni 

i)Kwa mujibu wa kifungu cha 2 (i) hapo juu 

           ii)Kwa mujibu wa kifungu cha 2(ii) hapo juu 

                                                  

Tsh.  10,000/= 

Tsh.   5,000/= 

7. Nyumba za vinywaji 

a) Baa 

                  i)Kwa mujibu wa kifungu cha 2 (i) hapo juu 

                                                                             

                                                   

Tsh. 10,000/= 
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                 ii)Kwa mujibu wa kifungu cha 2 (ii) hapo juu 

 

b) Grosali 

                  i)Kwa mujibu wa kifungu cha 2 (i) hapo juu 

                 ii)Kwa mujibu wa kifungu cha 2 (ii) hapo juu 

c) Vilabu vya pombe za kienyeji 

Tsh.   5,000/= 

  

Tsh.   5,000/= 

Tsh.   2,500/=   

Tsh.   3,000/=                                             

8. Vituo vya Mafuta Tsh. 20,000/= 

9. Pampu za Mafuta Tsh. 10,000/= 

10. Kumbi za mikutano/burudani Tsh. 10,000/= 

11. Loji  Tsh. 30,000/= 

12. Mkusanyiko wa nyumba za kuishi Tsh. 50,000/ 

13. Hoteli na Mahema ya Kitalii  Tsh. 100,000/= 

14. Viwanda 5% ya thamani ya majengo ya 

kiwanda. 

15. Hospitali zinazomilikiwa na watu binafsi Tsh. 20,000/= 

16. Zahanati zinazomilikiwa na watu binafsi Tsh. 10,000/= 

17. Majengo ya shule zinazomilikiwa na watu binafsi Tsh. 20,000/=  

18. Majengo yaliyoko katika maeneo ya mashamba ya 

uwekezaji 

Tsh. 50,000/= 

19. Majengo yanayomilikiwa na taasisi za dini Tsh.   2,000/= 
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Nembo ya Halmashauri ya wilaya ya Iringa imebandikwa kwenye sheria ndogo hizi kufuatia 

azimio la Baraza la Madiwani lililoketi mnamo tarehe……………………………………………. 

Na nembo hiyo imebandikwa mbele ya :- 

        ……………………………………… 

         ROBERT MASUNYA 

MKURUGENZI MTENDAJI WA HALMASHAURI YA WILAYA YA IRINGA 

……………………………………… 

STEPHEN MHAPA 

MWENYEKITI WA HALMASHAURI YA WILAYA YA IRINGA 

    

NAKUBALI 

DODOMA 

TAREHE………………. …………………………………… 

GEORGE B.SIMBACHAWENE (Mb) 

WAZIRI WA NCHI –OR- TAMISEMI 

 

 

 

 

 

 

 

 


