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Utangulizi   
 
Mpango wa utekelezaji wa ilani ya uchaguzi Mkuu ya CCM utakaotekelezwa katika kipindi cha Januari –Disemba 2021 ambao unaarifu juu ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali 
za kiuchumi na kijamii. Mpango huu unagusa sekta muhimu za Kilimo umwagiliaji na ushirika, Mifugo na uvuvi, Viwanda na biashara, Ardhi na maliasili, Elimu ya msingi, elimu ya 
Sekondari, Afya, Maji, Barabara, Maendeleo ya jamii, Mazingira na utawala bora ambapo ujenzi wa miundombinu mbalimbali ya umwagiliaji, maghala, mabwawa, malambo, 
majosho, machinjio, mabirika, madarasa, nyumba za walimu, maabara, Daharia, Zahanati, vituo vya afya, nyumba za watumishi wa afya, barabara, madaraja na miradi ya maji. 
Katika kuteleza mpango huu katika kipindi hicho Jumla ya Tsh 6,609,027,868 zitatumika katika kutekeleza shughuli na miradi mbalimbali katika sekta hizo. Mpango huu 
unatokana na malengo na maelezo ya Ilani yaliyopo katika Ilani ya Chama cha Mapinduzi kwa ajili ya uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020. Shughuli zitakazotekelezwa katika mpango 
wa ilani wa mwaka 2021 zimeoneshwa katika majedwali hapa chini:- 
 
MPANGO WA UTEKELEZAJI WA ILANI YA UCHAGUZI MKUU WA CCM KWA KIPINDI CHA JANUARI – DISEMBA 2021 

NA SEKTA/SERA IBA
RA 

MALENGO/ 
MAELEKEZO YA ILANI 

MPANGO WA MWAKA GHARAMA MAELEZO 

2. SEKTA ZA 
UZALISHAJI 
MALI: 
 
Kilimo cha 
kisasa ndio 
msingi katika 
kujenga uchumi 
na kina nafasi 
ya 
kimkakati katika 
kukuza ustawi 
wa Taifa. 
 

 
33 

Kutumia uongozi shirikishi katika kusimamia 
kilimo na kuwafikishia wakulima vijijini 
maarifa yanayohusu kanuni za kilimo bora 
cha mazao wanayolima. 

Kutoa mafunzo kwa 
wanavikundi 4,460 vya 
wakulima juu ya kanuni za 
kilimo bora cha mazao 
katika vijiji  134 kwa kupitia 
mashamba darasa  423 
ifikapo Desemba 2021 

2,500,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kuongeza upatikanaji na utumiaji wa 
pembejeo za kilimo, hususan mbolea, mbegu 
na miche bora na kuweka mfumo 
utakaohakikisha upatikanaji wa pembejeo 
hizo kwa wakulima. 
 

Kuandaa mahitaji ya 
pembejeo na kusimamia 
ugawaji wa pembejeo kwa 
kutumia wauza pembejeo 
katika vijiji 134 ifikapo 
Desemba 2021 

1,500,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kutoa mafunzo ya namna 
bora ya matumizi ya 
pembejeo kwa wakulima 
61,345 ifikapo Desemba 
2021 

5,000,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kuongeza idadi ya wauza 
pembejeo za kilimo kutoka 
43 hadi 52 vijijini na 
kuwapa elimu ya utunzaji 
na usambazaji wa 
pembejeo za kilimo 

700,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kuwawezesha wakulima 23 
Kuzalisha mbegu za 
kuazimia ubora (QDS) 
pamoja na kahawa vikonyo 
ifikapo Desemba 2021. 

2,000,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kuongeza upatikanaji na matumizi ya zana 
za kilimo kwa kuishirikisha sekta binafsi, 
kuhamasisha na kuwezesha vikundi vya 

Kuhamasisha vikundi vya 
wakulima 12 Kununua 
matrekta ya mkono (Power 

2,000,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
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wakulima, hususan vijana kupata mikopo ya 
pembejeo na zana za kilimo kutoka kwenye 
Mfuko wa Pembejeo. 
 

tillers) 12  Na matrekta 
makubwa 8 ifikapo 
Desemba 2021 

mbalimbali wa kilimo 

Kuongeza idadi ya  
wakulima wanaotumia zana 
zinazokokotwa na 
wanyamakazi toka 186,000 
hadi 372,000 ifikapo 
Desemba 2021 

1,500,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kutoa elimu ya matumizi ya 
zana bora za kilimo kwa 
vikundi 26 vya wakulima 
ifikapo Desemba 2021 

500,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kusimamia usambazaji wa 
mbegu bora kwa wakulima 
81,036 ifikapo Desemba 
2021 

1,000,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kuhamasisha uzalishaji wa mazao ya kilimo 
ya aina zote, hususan mazao makuu ya 
biashara, mazao ya chakula, mboga na 
matunda, mbegu za mafuta na muhogo ili 
mavuno makubwa ya kila zao yapatikane 
ifikapo  
 
Mwaka 2025 kwa viwango vinavyopimika. 

Kuongeza uzalishaji wa zao 
la mahindi kutoka tani 
340259.3  hadi tani 
400,305 
Zao la Tumbaku kutoka tani 
160.42 Hadi tani 320.84, 
alizeti kutoka tani 26,993.1 
hadi tani 32,800. Mpunga 
kutoka tani 85,005.28 hadi 
tani 102,416,Maharage 
kutoka tani 27,516.6  hadi 
tani 36,688.8 Viazi mviringo 
kutoka tani 35,733.6 hadi 
tani 36,216, Parachihci 
kutoka tani 139.3 hadi tani 
153, Pamba kutoka tani 8 
hadi 15, Korosho kutoka 
tani 9.8 hadi 13.5,Soya 
kutoka tani 350.61 hadi tani 
400,  Ufuta kutoka tani 
73.1 hadi tani 100  ifikapo 
Desemba 2021 

3,000,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kuweka msukumo mkubwa wa kilimo cha 
umwagiliaji maji katika maeneo stahiki ili 
kuhakikisha kwamba ifikapo mwaka 2025 
karibu asilimia 25 ya mahitaji yetu ya 
chakula inapatikana kwa njia ya kilimo hicho. 

Kuongeza miradi ya 
umwagiliaji kutoka hekta 
19,731.9 hadi 23,215   na 
kuongeza skimu za 
umwagiliaji kutoka 23 hadi  

17,500,000 Wizara ya kilimo,Tume 
ya taifa ya umwagiliaji, 
Halmashauri ya wilaya 
na ASDP II kupitia 
wadau mbalimbali  
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 35 ifikapo Desemba 2021 

Kufanya usanifu na 
upembuzi yakinifu wa 
miradi 2 ya umwagiliaji 
ifikapo Desemba 2021. 

100,000,000 Wizara ya kilimo,Tume 
ya Taifa ya Umwagiliaji, 
Halmashauri ya Wilaya 
na ASDP II kupitia 
wadau mbalimbali 

Kuhamasisha na kutoa 
elimu kwa  wananchi juu ya 
kilimo cha umwagiliaji 
katika vijiji  5 ifikapo 
Desemba 2021 

5,000,000 Wizara ya kilimo,Tume 
ya Taifa ya Umwagiliaji, 
Halmashauri ya Wilaya 
na ASDP II kupitia 
wadau mbalimbali 

Kuongeza  vitendea kazi  
(Usafiri - Pikipiki) kwa 
maafisa ugani kutoka 8 
hadi 13 ifikapo Desemba 
2021 

5,000,000 Kazi hii itatekelezwa na 
ASDP II Na Halmashauri 

   Kuimarisha huduma za udhibiti wa visumbufu 
na magonjwa ya mimea kwa kujenga uwezo 
wa kudhibiti visumbufu vya mazao mara 
vinapojitokeza ili kumwezesha mkulima 
kupunguza upotevu wa mazao kabla na 
baada ya mavuno. 

Kutoa mafunzo na 
maelekezo rejea kwa 
wataalam wa ugani 80 ili 
kuboresha utaalam ifikapo 
Desemba 2021 

2,000,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kuendesha kampeni za 
uelewa kwa vijiji  94  juu ya 
kuelewa na kutambua dalili 
za visumbufu vya 
magonjwa ya mimea ifikapo 
Desemba 2021. 

2,800,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kutoa elimu ya kupunguza 
upotevu wa mazao kabla na 
baada ya mavuno kwa 
wakulima 61, 235 katika 
vijiji 134 ifikapo Desemba 
2021 

2,000,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kuhamasisha ujenzi na matumizi ya maghala 
bora ya kuhifadhia mazao na kutoa mafunzo 
juu ya teknolojia sahihi za hifadhi bora kwa 
lengo la kupunguza upotevu wa chakula.  
Mpango mkakati uandaliwe wa kupanua 
hifadhi ya mazao ya chakula katika maeneo 
ya nchi ambako mazao ya chakula 
yanalimwa kwa wingi 

Kuhamasisha matumizi ya   
maghala  8 ya hifadhi ya 
chakula yaliyoko katika vijiji 
8  ifikapo Desemba 2021 

5,000,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kutoa mafunzo   juu ya 
kuanzisha mfumo wa 
stakabadhi ghalani kwa 
wakulima 360 katika vijiji  6 
ifikapo Desemba 2021 

12,855,500 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 
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   Kuimarisha usindikaji wa mazao mbalimbali 
katika ngazi ya kaya ili kuongeza thamani na 
muda wa matumizi na upatikanaji wa 
chakula kwa ujumla. 

Kuhamasisha na kutoa 
elimu ya usindikaji wa 
mazao ya kilimo na mifugo 
kwa vikundi 11 vya 
wakulima katika vijiji 11  
ifikapo Desemba 2021 

2,200,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kuanzisha na kuviwezesha 
vikundi 6  vya usindikaji wa 
mazao ya kilimo na mifugo 
katika vijiji  6 ifikapo 
Desemba 2021 

3,000,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kusimamia utaratibu wa mashindano ya 
kilimo kinachozingatia kanuni bora za kilimo 
kati ya vijiji, kata, tarafa, wilaya na mikoa. 

Kushindanisha wakulima 
katika ngazi mbalimbali 
ikiwa ni vijiji 134  kata 28 
na tarafa 6  mara moja kila 
mwaka na kupata wakulima 
watakaoshiriki katika 
maonyesho ya nanenane 
kikanda Jijini Mbeya ifikapo 
Desemba 2021. Pia 
kuanzisha maonesho ya 
Nane Nane katika ngazi ya 
kata 

500,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 

Kuimarisha uongozi wa Vyama vya Ushirika 
na kuvijengea uwezo kujiendesha kwa 
ufanisi. 

Kutoa mafunzo kwa  vyama 
vya ushirika 30  juu ya 
usimamizi na uendeshaji 
wake ifikapo Desemba 
2021. 

4,000,000 Halmashauri na tume ya 
maendeleo ya ushirika 
na IFCU na ASDP II 

Kuimarisha shughuli za ukaguzi na usimamizi 
wa Vyama vya Ushirika nchini. 

Kufanya ukaguzi wa 
mahesabu na uendeshaji 
wa vyama vya ushirika 38. 
ifikapo Desemba 2021 

6,000,000 Halmashauri na Tume ya 
maendeleo ya ushirika 
na COASCO 

 Sekta ya 
Umwagiliaji 
 

34 Kuendelea kutekeleza umwagiliaji kupitia 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
kwa kuongeza eneo lenye miundombinu ya 
umwagiliaji kutoka hekta 326,492 za Juni 
2010 hadi hekta 1,000,000 ifikapo mwaka 
2015 na hivyo kujitosheleza kwa zao la 
mpunga. Sekta binafsi itashirikishwa katika 
uendelezaji na uwekezaji kwenye kilimo cha 
umwagiliaji. 

Kuongeza eneo lenye 
miundombinu ya 
umwagiliaji kwa kiwango 
cha Hekta 23,215 za 
mpunga na mazao mengine 
ifikapo Desemba 2021 

10,950,000 Wizara ya kilimo,Tume 
ya taifa ya umwagiliaji, 
Halmashauri ya Wilaya 
na wadau mbalimbali 

Kuboresha/kukarabati 
miundombinu ya 
umwagiliaji kwa kuongeza 
idadi ya scheme za 
umwagiliaji kutoka 25 hadi 
35 ifikapo Desemba 2021 

15,960,000 Wizara ya kilimo,Tume 
ya Taifa ya Umwagiliaji, 
Halmashauri ya Wilaya 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali pamoja na 
uongozi wa skimu za 
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umwagiliaji 

 Kujenga na kukarabati mabwawa ya kuvuna 
na kuhifadhi maji ya mvua na mito kwa ajili 
ya umwagiliaji; 
 

Kukarabati bwawa 1 la 
kuvuna na kuhifadhi maji 
ya mvua na mito kwa ajili 
ya umwagiliaji katika kijiji 
cha mgama ifikapo 
Desemba 2021. 
 

36,017,000 Wizara ya kilimo,Tume 
ya Taifa ya Umwagiliaji, 
Halmashauri ya 
wilaya,ASDP II na 
wadau wa kilimo 

   Kuhamasisha uanzishaji na uimarishaji wa 
vikundi vya ushirika wa wafugaji. 
 

Kuimarisha uanzishaji wa 
vikundi 6 vya ushirika wa 
wafugaji ifikapo Desemba 
2021. 

2,500,000 Halmashauri na Tume ya 
Maendeleo ya Ushirika. 

4. SERA YA 
UWEZESHAJI 
WANANCHI 
KIUCHUMI 
Kuendelea 
kutekeleza sera 
ya uwezeshaji 
wa wananchi 
kiuchumi. 

76 Kuendelea kutekeleza sera ya uwezeshaji wa 
wananchi kiuchumi kwa kuchukua hatua 
zifuatazo:- 
 

   

   Kuendeleza utekelezaji wa Mfumo wa 
Stakabadhi ya Mazao Ghalani. 

Kutoa mafunzo   juu ya 
kuanzisha mfumo wa 
stakabadhi ghalani kwa 
wakulima.7,500 katika vijiji 
12  ifikapo Desemba 2021 

3,600,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 
pamoja na Tume ya 
Ushirika 

   Kuhamasisha 
uanzishwaji wa ushirika wa kuweka na 
kukopa (SACCOS na VICOBA), wa mazao, 
ujenzi, uvuvi, biashara 
na aina nyingine za ushirika ili wananchi 
wengi zaidi wajiunge na ushirika na 
wawezeshwe kimtaji kupanua shughuli 
zao za uzalishaji mali.  Serikali izingatie kwa 
ukamilifu uzoefu ambao umepatikana katika 
eneo hili la ushirika na iandae 
wataalam wengi wa ushirika ambao 
wataajiriwa kuimarisha na kuboresha sekta 
ya ushirika nchini kote 

Kuimarisha SACCOS 28 
zilizopo na kuhamasisha 
wananchi kujiunga na 
SACCOS katika vijiji 25 
ifikapo Desemba 2021 

2,000,000 Kazi hii itatekelezwa na 
Halmashauri na ASDP II 
kupitia wadau 
mbalimbali wa kilimo 
pamoja na Tume ya 
Ushirika 
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   Kuimarisha usimamizi na matumizi ya fedha 
za Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na 
Vijana katika Halmashauri zote ili uweze 
kuwanufaisha vijana wengi zaidi kupitia 
SACCOS zao. 
 

Kutoa mikopo kwa vikundi 
10  na kuuendelea 
kuwahamasisha vijana 
katika vjiji kujiunga katika 
vikundi vya uzalishaji mali 
ili waweze kupata mikopo 
kupitia SACCOS ifikapo 
Desemba 2021 . 

3,000,000 Halmashauri na Tume ya 
maendeleo ya Ushirika. 

   Kushirikiana na wadau wengine katika 
kuimarisha vyama vya vijana vya ushirika 
wa akiba na Mikopo (SACCOS) ili viweze 
kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa 
vijana.  Umuhimu wa kulipa mikopo kwa 
wakati utasisitizwa. 
 

Kuhamasisha vikundi 2 vya 
vijana kujiunga na SACCOS 
na kuendelea kutoa elimu 
ya umuhimu wa kulipa 
mikopo kwa wakati ifikapo 
Desemba 2021. 

1,500,000 Halmashauri na Tume ya 
maendeleo ya ushirika. 

 JUMLA NDOGO 266,302,500  

 
      SEKTA YA MIFUGO NA UVUVI 

NA SEKTA/SERA  IBARA MALENGO/ MAELEKEZO YA ILANI MPANGO WA MWAKA GHARAMA MAELEZO 

  Mapinduzi ya 
Mifugo 

38 Kuelimisha wafugaji uwiano kati ya idadi ya mifugo na 
kutenga maeneo Kutenga, kupima na kumilikisha 
maeneo ya shughuli za ufugaji kwa wafugaji katika 
halmashauri zote nchini 

Kuelimisha wafugaji uwiano kati 
ya idadi ya mifugo na maeneo 
katika vijiji 5 pamoja uboreshaji 

wa nyanda za malisho ifikapo 
Desemba 2021 

700,000 Mapato ya ndani 

  Sekta3 ya mifugo 
ni miongoni mwa 
sekta muhimu 
katika ukuaji wa 
uchumiKutokana 
na umuhimu huo, 
ni dhahiri kuwa ipo 
haja ya 
kuendeleakuimaris
ha ufugaji wa 
kisasa na 
kuchakata/kusarifu 
bidhaa za mifugo 
kwa ajili ya mahitaji 
ya ndani, ikiwemo 
ya lishe bora, na 
usafirishaji nje. 

    Kutenga, kupima na kumilikisha 
maeneo ya malisho hekta  20 kwa 

vijiji 5 ifikapo Desemba 2021 

0   
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      Kuanzisha mashamba darasa(FFS) na usambazaji wa 
teknolojia za mifugo ili kuwa na malisho ya kutosha 

Kuanzisha mashamba darasa 
(FFS) 5 sambamba na 
usambazaji wa teknolojia za 
mifugo ili kuongeza malisho kwa 

mifugo ifikapo Desemba 
2021 

200,000 Mapato ya ndani 

      Serikali isimamie kwa ufanisi mkubwa mradi wa 
kuboresha koosafu ya mifugo kama hatua ya kueneza 
ufugaji wa kisasa wenye tija kubwa. 

Kuhamasisha mradi wa 
kuboresha koosafu za mifugo kwa 
kutumia madume bora na 
uhimilishaji kwa vijiji 4 ifikapo 
Desemba 2021 

1,300,000 - 

      Kuendeleza elimu kwa Wafugaji ili wajue kuwa mifugo 
waliyonayo ni mali inayoweza kuvunwa katika umri na 
uzito muafaka unaokidhi mahitaji ya soko, ili 
kuwaondolea umaskini wao badala ya kuridhika na 
wingi wa mifugo iliyo duni na maisha ya kuhamahama. 

Kutoa mafunzo kwa wafugaji juu 
ya ufugaji wenye tija pamoja na 
athari za kutohamahama katika 
vijiji 5 ifikapo Desemba 2021 

500,000 - 

      Kufufua na kujenga majosho na malambo mapya kwa 
ajili ya mifugo na kuhimiza uogeshaji endelevu 

Kujenga na kukarabati majosho 2, 
machinjio ndogo 1, kisima kirefu 
1,  lambo 1 na mabirika 3 kwa ajili 
ya mifugo na kuhimiza uogeshaji 
endelevu katika vijiji 6 ifikapo 
Desemba 2021 

120,000,000 - 

      Kuimarisha huduma za ugani na mafunzo ya 
wataalamu na wafugaji. 

Kutoa mafunzo ya ukaguzi wa 
nyama na ngozi, ufugaji bora wa 
mifugo wenye tija kwa maafisa 
ugani 10, wachinjaji 6 na wafugaji 
6 ifikapo Desemba 2021 

1,000,000 - 

      Kuimarisha huduma za afya ya mifugo kwa kudhibiti 
magonjwa ya mifugo hasa ya milipuko na uanzishwaji 
wa Maeneo Huru kwa Magonjwa ya Mifugo. 

Kuendelea kutoa chanjo na tiba 
mbalimbali   kwa ng’ombe 95,097,  
Mbuzi 78,000, kondoo 6,715, 
Punda 5,749, Nguruwe 15,281 na 
kuku 728,387 ili kudhibiti 
magonjwa ya mifugo ifikapo 
Desemba 2021. 

1,500,000 - 

      Kuhamasisha uanzishaji na uimarishaji wa vikundi vya 
ushirika wa wafugaji. 

Kuimarisha uanzishaji wa vikundi 
2 vya ushirika wa wafugaji katika 
kata 2 za Ifunda na Nzihi. 

2,000,000 - 

  Tanzania ina fursa 
maalum ya 
kuendeleza 
uchumi wake 
kupitia rasilimali 

43       - 
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  zilizo katika bahari, 
maziwa, mito na 
mabwawa kama 
vile uvuvi na 
ufugaji wa samaki 
na mazao mengine 

          

    (p) Kushirikiana na wadau wa ufugaji samaki ili kuongeza 
uzalishaji wa samaki kwa kujenga mabwawa ya 
kufugia samaki  

Kutoa eilimu ya ufugaji wa samaki 
kwa wafugaji 35 na uchimbaji wa 
mabwawa ya ufugaji wa samaki 
15 ifikapo Disemba, 2021 

400,000 - 

    (i) Kuanzisha na kuimarisha vikundi vya ulinzi shirikishi 
vya kudhibiti uvuvi haramu 

Kuimarisha vikundi 10 vya 
kudhibiti uvuvi haramu katika 
bwawa la Mtera ifikapo Desemba, 
2021 

450,000 - 

  JUMLA NDOGO 128,050,000   

 
SEKTA YA VIWANDA NA BIASHARA 
   

NA SEKTA/SERA IBARA MALENGO/MAELEZO YA ILANI MPANGO WA MWAKA GHARAMA MAELEZO 

  

(i)      Viwanda:- 
Chama Cha 
Mapinduzi 
kinatambua kuwa 
sekta ya viwanda 
ni nguzo muhimu 
katika kukuza 
uchumi wa nchi, 
kukuza pato la 
mwananchi, 

49 
.Kujenga na kuimarisha ujuzi katika biashara na 
kuweka msukumo zaidi katika kutumia fursa za 
masoko. 

Kuendelea kuwawezesha sekta 
binafsi 10 kushiriki katika 
maonyesho ya Biashara ifikapo 
Desemba 2021. 

120,000 - 

  

kupunguza 
umasikini na 
kuongeza uwezo 
wa Taifa 
kujitegemea 

  

Kuandaa taarifa kuhusu fursa za uwekezaji katika 
miradi ya maendeleo ya viwanda nchini. Kujenga na 
kuimarisha ujuzi katika biashara na kuweka msukumo 
zaidi katika kutumia fursa za masoko 

Kutangaza wasifu wa uwekezaji 
(investment Profiles) kwa wadau 
mbalimbali ili waelewe fursa za 
uwekezaji zilizopo katika Wilaya 
kupitia mikutano 2 ya 

uhamasishaji. ifikapo 
Desemba 2021 

600,000 - 
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(ii)     Viwanda 
Vidogo 

50 
Kuongeza mchango wa viwanda vidogo na biashara 
ndogo (SMEs) katika pato la Taifa kutoka asilimia 33 
ya GDP hivi sasa kufikia asilimia 40 mwaka 2021. 

Kuhamasisha matumizi ya zana 
na teknolojia bora kwa wafanya 
biashara wadogo 120 ili kuzalisha 
bidhaa bora kwa gharama nafuu 
ifikapo Desemba 2021  

200,000 - 

      

Kutoa elimu na kuwajengea uwezo wakulima wa 
kusindika mazao kabla ya kuyauza kama vile usindikaji 
wa asali, utengenezaji wa mvinyo, utengenezaji wa 
juisi pamoja na ufungashaji wa bidhaa kwa kutumia 
teknolojia ya TBS 

Kuhamasisha vikundi 12 vya 
usindikaji ili kufuata taratibu za 
viwango vinavyokubalika na TBS 
ifikapo Desemba 2021 

300,000 - 

      
Kuendeleza miundombinu ya viwanda vidogo na 
biashara ndogo. 

Kutenga na kuyaendeleza 
maeneo kwa ajili ya viwanda 
vidogo 4 na Biashara ndogo 8 
ifikapo Desemba 2021 

1,200,000 - 

  (iii)  Biashara 51 
Kutoa mafunzo ya kuwajengea uwezo wajasiriamali 
kuhusu mbinu za kuyafikia masoko ya nje. 

Kutoa mafunzo ya kuwajengea 
uwezo vikundi 4 vya wajasiriamali 
kuhusu mbinu za kuyafikia 

masoko ya nje ifikapo 
Desemba 2021. 

180,000 - 

  
(iv)  Mapinduzi ya 
Kilimo 

  
Kuratibu na kuhamasisha ushiriki wa wajasiriamali wa 
Tanzania katika maonesho ya biashara ya kimataifa 
ndani na nje ya nchi. 

Kuendelea kuviunganisha vikundi 
18 vya wajasiariamali na 
mitandao mbalimbali ya masoko 
ifikapo Desemba 2021 

760,000 - 

  (v)     52 
Kufanya utafiti wa masoko na bei ili kupanua wigo wa 
mahitaji ya masoko ya bidhaa zetu. 

Kuendelea kuviunganisha vikundi 
9 vya wajasiariamali na mitandao 

mbalimbali ya masoko ifikapo 
Desemba 2021 ifikapo 
Desemba 2021 

380,000 - 

  (i)    Masoko 53 
Kuendeleza biashara ya ndani ikiwa ni pamoja na 
kujenga dhana ya kutumia bidhaa zilizozalishwa 
Tanzania (NUNUA BIDHAA ZA TANZANIA). 

Kuendelea kuhamasisha jamii 
kutumia bidhaa zinazozalishwa 
ndani katika vijiji 134 ifikapo 
Desemba 2021 

2,100,000 - 

      
Kuendeleza utekelezaji wa Mfumo wa Stakabadhi za 
Mazao Ghalani. 

Kutoa mafunzo   juu ya kuanzisha 
mfumo wa stakabadhi ghalani 
kwa wakulima 79 katika vijiji 15 
ifikapo Desemba 2021 

440,000 - 
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Kuendeleza na kuboresha mfumo wa ukusanyaji, 
uhifadhi, uchambuzi na usambazaji wa taarifa za 
masoko. 

Kuhakikisha uwepo na matumizi 
sahihi ya mbao za matangazo 
katika vijiji 48 ifikapo Desemba 
2021 

1,280,000 - 

      
Kuboresha mazingira ya kufanya biashara kwa 
kutekeleza Sheria ya Usajili wa Shughuli za Biashara 
(BRELA). 

Kuendelea kusajili Biashara 
ambazo hazijasajiliwa katika vijiji  
91 ifikapo Desemba 2021 

980,000 - 

JUMLA NDOGO 4,800,000  

 
SEKTA YA ARDHI 

NA SEKTA/SERA IBARA MAELEZO YA ILANI  MPANGO WA MWAKA  GHARAMA MAELEZO 

 Sekta ya miundo 
mbinu na huduma 
za kiuchumi 
 
i. ARDHI 
Ardhi, imekuwa 
muhimu katika 
kuziwezesha sekta 
nyingine kuzalisha 
kikamilifu hususan 
sekta za uzalishaji 
kama vile kilimo, 
mifugo, uvuvi ikiwa 
ni pamoja na 
maeneo ya ardhi 
kwa ajili 
ya ujenzi wa 
viwanda. 

59 (a) Kwa kushirikiana na Halmashauri za Wilaya na Miji, 
kukamilisha kazi ya upimaji wa mipaka ya Vijiji vipya 
na kupanga mipango ya Matumizi Bora ya Ardhi. Vile 
vile kuwahamasisha wananchi kuchangia upimaji wa 
mashamba yao na kuwapatia hatimiliki za Kimila, 
pamoja na kujenga Masjala za ardhi katika ngazi za 
Wilaya na Vijiji. 

 Kuandaa mpango wa matumizi 
bora ya ardhi katika vijiji 3 vya 
Isele , Makadupa na Mikong’wi 
ifikapo Desemba 2021 

1,950,000 Mapato ya Ndani 

Kupima mipaka katika vijiji vipya 3 
vya Uhominyi, Ivangwa na 
Mikong’wi ifikapo Desemba 2021 

2,440,000 Mapato ya Ndani 

Kutoa hati miliki 350 za kimila 
katika Tarafa za Mlolo, Kiponzero, 
Idodi na Isimani ifikapo Desemba 
2021 

1,820,000 Mapato ya Ndani 

Kuanzisha masijala za ardhi 
katika vijiji 2 vya 
Lupembewasenga na Matembo 
ifikapo Desemba 2021 

1,200,000 Mapato ya Ndani 

 
 
 
 
59 (i) 

Kutoa elimu kwa umma juu ya Sheria za Ardhi, Sheria 
ya Mipango Miji, Sheria ya Mipango ya Matumizi Bora 
ya Ardhi na Sheria zingine zinazohusiana na utawala 
wa Ardhi 

Kuendelea kutoa elimu kwa 
umma juu ya Sheria za Ardhi, 
Sheria ya Mipangomiji, Sheria ya 
Mipango ya Matumizi ya Ardhi na 
sheria zingine katika vijiji 3 vya 
Wangama, Uhominyi na Ivangwa 
ifikapo Desemba 2021 

1,300,000 Mapato ya Ndani 

 ii. NYUMBA   
60 (a)  

Kuhakikisha kwamba ujenzi wa nyumba na majengo 
yanatumiwa na umma unazingatia mahitaji maalum 
hususan ya watu wenye ulemavu. 

Kuendelea kuzingatia mahitaji 
maalumu ya walemavu katika 
ujenzi wa majengo ya Umma 
katika miji midogo ya Ihemi, 
Ugwachanya na Kalenga ifikapo 
Desemba 2021 

1,390,000 Mapato ya Ndani 

  
 
iii MIPANGOMIJI 

 
 
60 (b) 

Kushirikiana na Halmashauri za Miji na Majiji 
kutekeleza Mpango wa kuboresha makazi 
yaliyojengwa kiholela (Slum Improvement 
Programmes) 

Kuendelea na zoezi la upimaji wa 
viwanja katika miji midogo 6 ya 
Kalenga, Isakalilo, Ugwachanya, 
Tagamenda, Ihemi na Igingilanyi 
ili kuboresha makazi  ifikapo 

12,000,000 Mapato ya Ndani 
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Desemba 2021 

 iv   UPIMAJI 
RAMANI 
 

60 (c)  Kupima na Kuandaa ramani za 
upimaji wa viwanja 1000 katika 
vijiji 3 vya  Migoli, Kalenga na 
Ugwachanya ifikapo 2021. 

                  
2,600,000 

Mapato ya Ndani 

  JUMLA NDOGO 24,700,000  

 
SEKTA YA ELIMU 
 

NA SEKTA/SERA IBARA MALENGO/MAELEKEZO YA ILANI MPANGO WA MWAKA GHARAMA MAELEZO 

5 HUDUMA ZA 
JAMII 

84 Elimu ya Awali:   
  

  (i)    Elimu   Kuhakikisha kwamba kila shule ya msingi ina darasa la 
Elimu ya Awali lenye madawati yanayolingana na hali 
ya watoto wa elimu hiyo 

Kuongeza madarasa ya Elimu 
awali 10 yenye madawati 
kupunguza upungufu uliopo 
ifikapo Desemba 2021.  

125,000,000 Shughuli itatelezwa  na 
Halmashauri kwa kushirikiana 
na wananchi na wadau 
wengine 

  Kuboresha, 
kuimarisha na hata 
kupanua elimu ya 
Awali hadi ya 
Chuo Kikuu na 
kuhakikisha 
kwamba elimu ya 
ngazi zote 
itakayotolewa 
nchini tangu sasa 
iwe ya ubora 
utakaowawezesha 
vijana wetu 
kuchukua nafasi 
zao stahiki katika 
Jumuiya ya Afrika 
Mashairiki na 
dunia kwa ujumla. 

  Kujenga vyoo kwa ajili ya watoto wa Elimu ya Awali ili 
wasiingiliane na wale wa shule za msingi 

Kuendelea kujenga matundu 50 
ya vyoo kwa ajili ya watoto wa 
awali ifikapo Desemba 2021.  

55,000,000 Shughuli itatelezwa  na 
Halmashauri kwa kushirikiana 
na wananchi na wadau 
wengine 

      Elimu ya Msingi:     Vitabu huletwa na Taasisi ya 
Elimu Tanzania na 
kusambazwa katika shuleni 
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      Kusimamia kwa ukamilifu utekekezaji wa Mpango wa 
Maendeleo ya Elimu ya Msingi awamu ya pili (MMEM 
II – 2007 – 2011) na kuandaa na kutekeleza awamu ya 
tatu (MMEM III):- 
Kununua na kusambaza vifaa vya kufundishia na 
kujifunzia  katika shule zote 

Kusambaza vitabu vya 
kufundishia na kujifunzia na 
kufikia uwiano wa kitabu kimoja 
kwa wanafunzi 3 (1:3)  ifikapo 
Desemba 2021 

0   - 

      
 

Kujenga vyumba 23 vya  
madarasa kwa shule za 
msingi ifikapo desemba 
2021 ili kupunguza 
upungufu uliopo 

287,500,000  Shughuli itatelezwa  na 
Halmashauri kwa kushirikiana 
na wananchi na wadau 
wengine 

      Kuimarisha Vituo vya Walimu (Teacher Resource 
Centres) katika Kanda na Halmashauri zote ili viweze 
kutoa mafunzo ya walimu kazini katika shule zote. 

Kuimarisha vituo vya 2 vya 
walimu katika tarafa za Mlolo        
na Kalenga ifikapo Desemba 
2021. Pia kuanzisha TRC 4 kata 
za Ifunda, Luhota, Migoli na 
Itunundu ifikapo Desemba 2021 

220,000 Shughuli itatelezwa  na 
Halmashauri kwa kushirikiana 
na wadau wengine. Pia 
TAMISEMI wameahidi 
kutafuta wafadhili kuchangia 
TRCs hizi 

      Kuendelea kuweka msukumo katika uandikishaji wa 
watoto wote wa rika lengwa katika ngazi ya Elimu ya 
Msingi kufikia asilimia 100 mwaka 2021. 

Kuongeza kiwango cha 
uandikishwaji wa wanafunzi 
wanaoandikishwa kutoka asilimia 
97 mpaka asilimia 100 ifikapo 
Desemba 2021.  

1,300,000 Uandikishaji utasimamiwa na 
Halmashauri kwa kushirikiana 
na mamlaka za vijiji 

      Kuinua kiwango cha uandikishaji wa watoto wenye 
ulemavu na wenye mahitaji maalumu 

Kuandikisha watoto wenye 
ulemavu kutoka asilimia 60 hadi 
asilimia 100 ifikapo Desemba 
2021  

450,000 Uandikishaji utasimamiwa na 
Halmashauri kwa kushirikiana 
na mamlaka za vijiji 

      Kuendelea kuimarisha ukaguzi wa shule na 
kuhakikisha kuwa kila shule inakaguliwa angalau mara 
moja kwa mwaka na taarifa za ukaguzi kufanyiwa kazi. 

Kukagua shule  75  za msingi. 
Kuboresha uwiano wa Dawati 
kwa wanafunzi zaidi ya 2 kufikia 
ule unaotakiwa wa wanafunzi 2 
kwa dawati ifikapo Desemba 
2021 

18,000,000.00 Shughuli itatelezwa  na 
Halmashauri kwa kushirikiana 
na wananchi na wadau 
wengine 

       Kuhakikisha kwamba kila shule ya msingi ina walimu, 
madawati, vitabu vya kiada kwa kila somo vya kutosha.  
Uwiano wa mwalimu mmoja kwa kila wanafunzi 60 
ufanyiwe kazi. 

Kuboresha uwiano wa 
walimu  kwa wanafunzi 
zaidi ya 45 ufikie ule 
unaotakiwa kwa kuajiri 
walimu wa shule za msingi 
kufikia kiwango cha 
mwalimu kwa wanafunzi 45  

 0  - 
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      Serikali Kuu /Halmashauri ihakikishe kwamba kila 
Manispaa au Halmashauri ya Wilaya inajenga vyoo 
vya kisasa na vya kutosha katika shule zote za msingi 
ambazo ziko chini yake.  Sekta binafsi ishirikishwe 
katika utekelezaji wa mradi huu. 

Kujenga vyoo vya kisasa 240 
katika shule za msingi 30 ifikapo 
Desemba 2021  

264,000,000 Halmashauri kwa kushirikiana 
na wananchi na wadau 
wengine wa maendeleo  
watatekeleza shughuli za 
ujenzi 

      Kuongeza idadi ya wanafunzi watakaochaguliwa 
kuendelea na elimu ya sekondari kufikia asilimia 100 
ifikapo mwaka 2021. 

Kuongeza kiwango cha wanafunzi 
wanaofaulu kutoka asilimia 88.7 
mpaka aslimia 90 ifikapo 
Desemba 2021 

4,000,000 Shughuli itatekelezwa  na 
halmashauri kwa kushirikiana 
na uongozi wa Shule, Vijiji na 
Kata  

      Kuwahamasisha na kuwawezesha vijana kushiriki 
kikamilifu katika utamaduni, michezo na sanaa kwa ajili 
ya afya bora na burudani na pia kuongeza fursa za 
ajira na kipato 

Kuendesha michezo ya 
UMITASHUMTA katika shule za 
msingi 148 kata 28 na tarafa 6 na 
kushiriki katika ngazi ya Wilaya, 
Mkoa na Taifa ifikapo Desemba 
2021 

60,000,000 Ruzuku ya Capitation 

        Kuendesha michezo ya UMISETA 
katika shule za Sekondari 31 kata 
28 na kanda 8 na kushiriki katika 
ngazi ya Wilaya, Mkoa na Taifa 
ifikapo Desemba 2021 

10,000,000 Mapato ya ndani 

        Kuendesha mashindano ya vijana 
kwa lengo la kuinua vipaji katika 
michezo ya mpira wa miguu, 
riadha na netiboli ifikapo 
Desemba 2021 

5,000,000 Mapato ya ndani 

        Kuendelea kuendesha 
mashindano ya vikundi vya sanaa 
kutoka katika kata 10 ifikapo 
Desemba 2021 

5,000,000 Mapato ya ndani 

        Kusimamia usajili wa vyama na 
Klabu za michezo katika 
Halmashauri 

2,000,000 Mapato ya ndani 
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        Kuendelea kuratibu shughuli za 
mwenge wa uhuru katika 
Halmashauri ifikapo Desemba 
2021 

30,000,000 Mapato ya ndani 

  JUMLA NDOGO 398,000,000   

 
 
SEKTA YA ELIMU SEKONDARI 

NA SEKTA/SERA IBARA 
MALENGO/ 
MAELEKEZO YA ILANI 

MPANGO WA MWAKA 
 

GHARAMA 
MAELEZO 
 

5. HUDUMA ZA 
JAMII 

(i) Elimu 
Kuboresha, 
kuimarisha na 
kupanua Elimu ya 
Awali hadi ya Chuo 
Kikuu na 
kuhakikisha 
kwamba elimu ya 
ngazi zote 
itakayotolewa 
nchini tangu sasa 
iwe ya ubora 
utakaowawezesha 
Vijana wetu 
kuchukua nafasi 
zao stahiki katika 
Jumuiya ya Afrika 
Mashairiki na 
Dunia kwa ujumla. 
 

 Elimu ya Sekondari: 
 
Kuendelea kutekeleza azma ya kuwa na angalau shule 
moja ya kidato cha tano na sita kwa kila tarafa. 

 
 
Kuanzisha shule moja ya 
Sekondari ya kidato cha V na VI 
kila Tarafa ya   

0 - 

Kuongeza idadi ya wanafunzi wa kidato cha 4 kwenda 
kidato cha 5 kufikia asilimia 50 ya watoto wanaofaulu 
ifikapo mwaka 2021. 

Kuongeza idadi ya wanafunzi wa 
Kidato cha IV kwenda kidato cha 
V kutoka asilimi 80 hadi kufikia 
asilimia 100 ifikapo Desemba 
2021 

313,281,000 Ruzuku ya uendeshaji Mtihani 

Kuendeleza na Kuimarisha mafanikio tuliyofikia katika 
ujenzi wa shule za sekondari kwa kuongeza idadi ya 
walimu, kununua vifaa vya maabara, vitabu, 
kuimarisha Maktaba na Kukabiliana na jambo lolote 
litakalopunguza ufanisi wa kiwango cha elimu katika 
shule za Sekondari.  
 

Kujenga Maktaba 2 katika shule 
za sekondari 28 ifikapo Desemba 
2021 

100,000,000 - 

 kuongeza idadi ya walimu 
wanaoajiliwa  kila mwaka katika 
shule za Sekondari kutoka 
walimu 876 hadi kufikia walimu 
982 ifikapo Desemba 2021 

0 - 

Kujenga maabara 13.na 
Kununua vifaa vya maabara 
katika shule za sekondari za 13 
ifikapo Desemba 2021 

390,000,000 Fedha zimetengwa kwenye 
Mpango na bajeti ya 
2021/2022 

Kuwezesha ununuzi wa samani 
katika shule zote 31 za 
Sekondari ifikapo Desemba 2021 

             
169,450,000 

Utengenezaji wa Samani (Meza 
na Viti) utafanyika kupitia Mapato 
ya ndani ya Halmashauri. 

Kuendelea na mpango wa ujenzi wa nyumba za 
walimu hasa sehemu za vijijini na maeneo magumu 
kufikika. 

Kuendelea kujenga nyumba 7za 
Walimu katika shule za 
Sekondari za William Lukuvi 1, 
Mgama 1,Idodi 1, Furahia 1, 
Kalenga 1, Nyang’oro 1 na 
Mseke 1 ifikapo Desemba 2021 

350,000,000 Fedha zimetengwa kwenye 
Mpango na bajeti ya 
2021/2022 
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   Kuendelea kusimamia na kuinua  taaluma na 
kuimarisha michezo shuleni. 
 

Kuwezesha uwepo wa vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia na 
Kuandaa mashindano na 
kuwezesha wanafunzi kushiriki 
mashindano ngazi ya Wilaya , 
Mkoa na Taifa katika shule 31 za 
Sekondari ifikapo Desemba 2021 

226,100,000 Fedha za kununua vifaa vya 
kufundishia na kujifunzia 
pamoja na kushiriki 
mashindano ya Michezo ya 
UMISETA  zimetengwa 
kwenye mpango na bajeti ya 
2021/2022. 

   Kuendelea kujenga Madarasa katika shule za 
Sekondari ili kupunguza uhaba wa madarasa katika 
Shule za Sekondari 

Kujenga madarasa 45 katika 
Shule za Sekondari za 29  
ifikapo Desemba 2021 

900,000,000 Fedha zimetengwa kwenye 
Mpango na bajeti ya 
2021/2022 

JUMLA  NDOGO 2,448,831,000  

 
SEKTA YA AFYA 

NA SEKTA/SERA IBARA MALENGO /MAELEZO YA ILANI MPANGO WA MWAKA GHARAMA MAELEZO 

 

(i)       Afya 

85 
Kutekeleza Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi 
(MMAM), ambao unazingatia  na kutoa kipaumbele 
katika maeneo yafuatayo:- 

Kufanya ujenzi wa zahanati 4 za 
makatapora, Kihorogota, 
Nyamihuu na lyamugungwe 
ifikapo Desemba 2021. 

200,000,000  - 

CCM inatambua 
kuwa huduma za 
afya ni muhimu 
katika kuhakikisha 
wananchi 
wanakuwa na afya 
bora ili 
kuwawezesha 
kushiriki katika 
shughuli za 
maendeleo ya nchi. 

  
Uwepo wa miundombinu ya huduma za afya na ustawi 
wa jamii kwa kukarabati na kujenga vituo vya kutolea 
huduma katika Afya na Ustawi wa Jamii katika ngazi 
ya kijiji na kata. 

Kufanya ujenzi wa majengo 2 ya 
tiba na uangalizi wa wagonjwa wa 
VVU/UKIMWI katika zahanati za 
Tanangozi na Ifunda ifikapo 
Desemba 2021. 

197,100,000  - 

  

Kufanya ujenzi na ukarabati wa 
miundombinu ya usafi (Vyoo) 11 
katika zahanati za Isele, Magozi, 
Luganga, Ngano, Mikongwi, 
Kalenga, Tanangozi, Ifunda, 
lumuli, Magunga na Makombe 
ifikapo Desemba 2021 

220,000,000  - 

  

Kukamilisha ujenzi wa 
miundombinu ya maji safi,taka na 
nyumba 2 za watumishi hospitali 
ya Wilaya  ifikapo Desemba 2021. 

500,000,000  - 

Kuongeza upatikanaji wa dawa, vifaa, vifaa tiba na 
vitenganishi katika vituo vya kutolea huduma za afya. 

Kufanya manunuzi ya dawa, vifaa 
tiba, vitendanishi  katika vituo 83  
vya kutolea huduma za afya 
ifikapo Desemba 2021 

570,606,468  - 

Kuimarisha mfumo wa rufaa toka ngazi ya kijiji hadi 
Taifa 

Kuwezesha manunuzi ya mafuta 
ya dizeli na matengenezo ya 
magari ya wagonjwa (Ambulance) 
7 kwa ajili ya  Rufaa za wagonjwa 
kutoka ngazi ya kijiji hadi hospitali 
ya rufaa ya mkoa  ifikapo 
Desemba 2021 

            31,200,000  - 
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Kuimarisha nyenzo, vifaa na Mfumo wa ufuatiliaji na 
ukaguzi wa Huduma za Afya na Ustawi wa Jamii, 
pamoja na upatikanaji wa Taarifa na takwimu za 
Uendeshaji ikiwemo ufanyaji tathmini na utafiti, wa 
huduma za Afya na Ustawi wa Jamii. 

Kufanya ufuatiliaji wa huduma za 
Afya na Ustawi wa Jamii katika 
vijiji vituo 83 vya kutolea huduma 
za afya ifikapo Desemba 2021 

26,200,000  - 

Kuimarisha huduma ya matibabu ya wazee nchini kwa 
kuwapatia vitambulisho na kuyatungia sheria matibabu 
yao ya bure ili waweze kutibiwa katika vituo vyote vya 
matibabu bila ya usumbufu wowote. 

Kutoa vipaumbele vya huduma 
kwanza za matibabu kwa wazee 
katika vituo 83  vya kutolea 
huduma za afya ifikapo Desemba 
2021. 

0  - 

  
Kutoa vitambulisho vya matibabu 
kwa wazee 3000  ifikapo 
Desemba 2021 

4,000,000  - 

  

Kuanzisha mabaraza ya wazee 
katika vijiji 134  ili kuongeza wigo 
wa upatikanaji wa haki za wazee 
ifikapo Desemba 2021. 

3,400,000  - 

  

Kuongeza uelewa kwa jamii juu 
ya kupunguza ukatili kwa 
wanawake kutoka asilimia 50% 
hadi 33.9 % ifikapo Desemba 
2021. 

8,000,000  - 

  
Kuongeza vikundi vya Watu 
wenye ulemavu kutoka vikundi 10 
hadi 20 ifikapo Desemba  2021. 

3,000,000  - 

Kuimarisha huduma za mama Wajawazito, Watoto 
Wachanga na Watoto walio chini ya umri wa miaka 
mitano. 

Kupunguza vifo vya akina mama 
wajawazito kutoka vifo 10 mpaka 
5 ifikapo Desemba 2021. 

17,000,000  - 

  

Kupunguza vifo vya watoto chini 
ya umri wa miaka 5 kutoka vifo 91 
mpaka vifo 40  ifikapo Desemba 
2021 

0.00  - 

Kuhakikisha upatikanaji wa watumishi wa afya na 
kuimarisha ujuzi wa watumishi wa Sekta ya Afya na 
Ustawi wa Jamii, katika ngazi zote za kutolea huduma. 

Kuwajengea uwezo na 
kuimarisha ujuzi wa watumishi 
105 wa sekta ya afya na ustawi 
wa jamii ifikapo Desemba 2021 

47,000,000  - 

  

Kuwezesha stahiki mbalimbali 
watumishi wa  ajira mpya 30 wa 
kada mbalimbali za  sekta ya afya 
ifikapo Desemba 2021 

9,450,000  - 

Kuimarisha udhibiti wa magonjwa yanayoambukiza, 
yasiyoambukiza na yale yaliyosahaulika. 

Kuongeza vituo vya utoaji wa 
huduma endelevu za WAVIU 
(CTC) kutoka VITUO 38 hadi 
vituo 50 ifikapo Desemba 2021. 

12,000,000  - 



17 

 

Kuhakikisha jamii inakuwa na uhakika wa malipo ya 
matibabu 

Kuhamasisha jamii katika vijiji 72 
ili  kujiunga na mfuko wa afya ya 
jamii iliyoboreshwa (ICHF) ifikapo 
Desemba 2021. 

15,000,000  - 

      
Kuimarisha ushirikiano na sekta binafsi katika utoaji 
huduma wa sekta za afya. 

Kuhuisha mikataba ya utoaji 
huduma  za afya katika vituo 
binafsi 17 ifikapo Desemba 2021. 

1,500,000  - 

JUMLA NDOGO 1,865,456,468  - 

 
SEKTA YA MAJI 

NA SEKTA/SERA IBARA MALENGO/MAELEZO YA ILANI MPANGO WA MWAKA GHARAMA MAELEZO 

1 Maji  86 
Kuongeza upatikanaji wa huduma ya maji safi na 
salama kufikia asilimia 65 vijijini 2021. 

Kuongeza upatikanaji wa huduma 
ya maji safi na salama kutoka 
asilimia 71.04 kufikia asilimia 85 
vijijini kwa kujenga miradi ya maji 
katika vijiji 6 vya Magulilwa, 
Negabihi, Kilambo, Magulilwa, 
Ufyambe na Ikungwe na 
uchimbaji  wa visima katika vijiji 4 
vya Ulata, Ilandutwa, Udumka na 
Lwato ifikapo Desemba 2021. 

1,492,800,000 - 

  
Kuendeleza Programu 
ya Maendeleo ya 
Sekta ya Maji 

  

Kuendelea kushiriki kwa ukamilifu nguvu za wananchi 
katika hatua zote za kutoa huduma ya maji ikiwa ni 
pamoja na kupanga, kujenga, kuendesha na kumiliki 
miradi yenyewe kwa njia kueneza kamati za maji za 
vijiji sambamba na kuimarisha mifuko ya maji. 

Kuzijengea uwezo kamati 5 za 
watumiaji maji za vijiji vya 
Wangama, Nyabula, , Ufyambe, 
Nyamlenge na Ikungwe kwa 
kuwapa mafunzo juu ya utunzaji 
na uendeshaji  wa jumuiya hizo. 
Pia kueleimisha juu ya 
ukusanyaji, utunzaji na 
uimarishaji wa mifuko ya maji 
ifikapo Desemba 2021. 

20,000,000 - 

  

  

  
Kuimarisha utunzaji wa vyanzo maji na kudhibiti 
uchafuzi wa mazingira 

Kuendelea kuimarisha utunzaji 
wa vyanzo vya maji kwa kupanda 
miti 500 pembezoni mwa vyanzo 
hivyo, pia kujenga uzio 
pembezoni mwa vyanzo hivyo ili 
viweze kudumu kwa muda mrefu 
ifikapo Desemba 2021. 

500,000 - 

  

  

  
Kujenga uwezo wa kuhudumia miradi ya maji vijijini 
kwa kutoa mafunzo ya wataalamu na mafundi wa maji 

Kutoa mafunzo kwa mafundi juu 
ya ukarabati wa miradi ya maji 
katika vijiji 5 vya Wangama, 
Nyabula, Ufyambe, Nyamlenge 
na Ikungwe. 

5,000,000 - 

  JUMLA KUU       1,518,300,000 - 
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SEKTA YA UJENZI 

NA SEKTA/SERA IBARA MALENGO/MAELEZO 
YA  ILANI 

MPANGO  WA MWAKA GHARAMA MAELEZO 

 Sekta ya usafiri na 
usafirishaji ina 
umuhimu mkubwa 
katika kukuza 
shughuli za uchumi na 
kijamii, 
 
 
 

 (i)  Kuendeleza/kuimarisha   
     mfuko  wa  barabara kwa   
     Kufanya   yafuatayo.  
(ii)   Kuandaa  mkakati   
       endelevu  wa  kukarabati  
       barabara  na madaraja  
       nchini  ili  kuinua uhai wa   
       miundombinu   hiyo na  
       kupunguza kwa kiwango  
       kikubwa  gharama  za  
       kuzikarabati.  

Kufanya matengenezo maalumu 
km 27.9  katika  barabara  za 
Wenda – Tosamaganga, 
Tosamaganga – Ibangamoyo, 
Mapogoro – Ugwachanya, 
Itunundu – Mkumbwanyi, Ndiwili – 
Migoli, Tosamaganga –Kalenga, 
Mkoga – Mgera  
Darajani - Mahakamani na Ujenzi 

wa  Izazi- Mboliboli kwa kiwango 

cha changalawe  ifikapo 

Desemba 2021 

622,710,000 Wakandarasi wamepatikana 
na Miradi ipo katika hatua ya 
utekelezaji. 

Ujenzi wa barabara ya Izazi- 
Mboliboli km 25.6 kwa kiwango 
cha changalawe  ifikapo 
Desemba 2021. 
 

400,000,000 Mkandarasi amepatikana na 
Mradi upo katika hatua ya 
utekelezaji. 

Kufanya  matengenezo  ya  
sehemu  korofi  km 57.5 katika  
barabara  za Kikombwe – 
Ngenza, 
Ilandutwa – Ifunda, Kalenga – 
Mkoga, Lyamgungwe - Ng'enza, 
Nzihi - Ilalasimba 
Mtera - Mwanyengo 1, Ndiwili - 

Ng'enza, Kiponzero – Wasa, 

Mgama – Lupembelwasenga, 

Ifunda – Udumuka, Ilambilole – 

Nduli, Isupilo – Ulete na Kinyika - 

Maperamengi  ifikapo Desemba 

2021 

258,750,000 93% ya Wakandarasi 
wamepatikana na Miradi ipo 
katika hatua ya utekelezaji. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

   
 
 
 
 
 
 
 
 

Kufanya  matengenezo  ya  

Kawaida  km 125 katika  barabara  

za  Ndiwili 3 – Msuluti, Kitayawa 

 1 – Lupembelwasenga, Pawaga 

Sec-Kumbwanyi, Mbuyuni – 

Mlowa, Igingilanyi - Kiwere 1, 

Ikengeza  - Igodikafu, Ilandutwa 

 1- Ifunda  2, Isele 1 – 

225,000,000 93% ya Wakandarasi 
wamepatikana na Miradi ipo 
katika hatua ya utekelezaji. 
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  Magombwe,  Kinyika 2 – 

Maperamengi, Nyangolo – Holo, 

Izazi 1-Mboliboli 1 ifikapo 

Desemba 2021  

Kufanya  matengenezo  ya  Box 

culvert 2, Drift 2, ukarabati wa 

madaraja 2 katika  Barabara  za 

Igula-Sekondari – 

Nyabula,Nyamihuu-Mkombe, 

Izazi – Mboliboli, Kihorogota – 

Mkulula, Darajani – Mahakamani , 

mapogoro- Ugwachanya na 

Kibena - Mfukulembe ifikapo 

Desemba 2021 

210,000,000 Wakandarasi wamepatikana 
na Miradi ipo katika hatua ya 
utekelezaji. 

Ujenzi wa Jamvi la juu ya daraja 
(deck slab) katika barabara ya 
Mapogoro- Ugwachanya 

700,000,000 Mkandarasi amepatikana na 
Mradi upo katika hatua ya 
utekelezaji. 

JUMLA NDOGO 2,016,860,000  

 
SEKTA YA MAENDELEO YA JAMII 

NA SEKTA/SERA IBARA MALENGO /MAELEZO YA ILANI MPANGO WA MWAKA GHARAMA MAELEZO 

  
(vii)Kuyaendeleza 
Makundi Mbalimbali: 

 
(a) Watoto 

Kuendeleza malezi ya 
watoto. 

 
203 

 
Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Mtoto (2009) kwa 
ajili ya ustawi na maendeleo ya mtoto. 

 
Kutoa elimu juu ya sheria ya 
mtoto katika vijiji 134 ifikapo 
Desemba 2021 

0 Kazi hii itafanywa na 
wataalam wa maendeleo jamii 
wa ngazi ya kata na wadau 
wa maendeleo 

Kuwahamasisha akina Mama wajawazito  kujifungulia 
kwenye Vituo cha Afya ili kupunguza vifo vya akina 
mama na watoto. 
 

Kuwahamasisha akina Mama 
wajawazito kujifungulia kwenye 
Vituo cha Afya 8 na Zahanati 65 
ili kupunguza vifo vya akina 
mama na watoto ifikapo Desemba 
2021. 
 

0 Kazi hii itafanywa na 
wataalam wa maendeleo jamii 
wa ngazi ya kata na wadau 
wa maendeleo 

Kutilia mkazo matumizi ya vyandarua ili kuwalinda 
dhidi ya malaria na kupunguza vifo vya watoto. 

Kuhamasisha wananchi juu ya 
matumizi ya chandarua katika vijiji 
134 ifikapo Desemba 2021 
 

0 Kazi hii itafanywa na 
wataalam wa maendeleo ya 
jamii wa ngazi ya kata na 
wadau wa maendeleo 

Kuimarisha huduma ya chanjo kwa watoto dhidi ya 
magonjwa.  Vituo vya afya na zahanati viandaliwe 
kutoa huduma hiyo kwa watoto kwa kuzingatia umri 
unaokubalika kitaalamu. 

Kuhamasisha wazazi kupeleka 
watoto wao kwa ajili ya kupata  
chanjo katika vituo vya afya 8 na 
zahanati 65 zilizopo katika vijiji 73 
ifikapo Desemba 2021 
 

0 Kazi hii itafanywa na 
wataalam wa maendeleo jamii 
wa ngazi ya kata na wadau 
wa maendeleo 
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Kuboresha viwanja vya kuchezea watoto katika ngazi 
za Mitaa, Vijiji na Vitongoji. 
 

Kuhamasisha serikali za vijiji 134  
kutenga maeneo kwa ajili ya 
michezo kwa watoto ifikapo 
Desemba 2021. 

0 Kazi hii itafanywa na 
wataalam wa maendeleo jamii 
wa ngazi ya kata na wadau 
wa maendeleo 

 Uwezeshaji 
wanawawake na watu 
wenye ulemavu 
kiuchumi 

 Uwezeshaji wananchi kiuchumi wanawake, vijana na 
watu wenye ulevu katika vikundi 

Kutoa mikopo kwa vikundi vya 
wanawake 60, vijana 40 na vya 
watu wenye ulemavu 20 ambapo 
vikundi vya wanawake Tshs 
101,045,480, vijana Tsh 
101,045,480 na walemavu Tsh 
50,522,740  kupitia mapato ya 
ndani ya 10% ifikapo Desemba 
2021 

252,613,700 Fedha hizi zimetengwa 
mapato ya ndani ya asilimia 
10 

 (b) Wanawake 

Kuwahusisha 
wanawake katika 
siasa, uongozi na 
modenaizesheni ya 
uchumi wetu. 

204 Kuendelea kuwahamasisha wanawake kutumia fursa 
za kiutendaji na kisiasa ambazo zipo katika nyanja 
mbalimbali kitaifa, kikanda na kimataifa. 

 Kuendelea kuwahamasisha 
wanawake kutumia fursa za 
kiutendaji na kisiasa ambazo zipo 
katika nyanja mbalimbali kitaifa, 
kikanda na kimataifa katika vijiji 
134 ifikapo Desemba 2021 

0 - Kazi hii itafanywa na 
wataalam wa maendeleo jamii 
wa ngazi ya kata na wadau 
wa maendeleo 

   Kuendelea kupiga vita mila na desturi zinazowabagua 
wanawake na kutekeleza Mikataba ya Kimataifa 
inayohusu maendeleo ya wanawake 

Kuendelea kuhamasisha na  
kupiga vita mila na desturi 
zinazowabagua wanawake katika 
vijiji 134 ifikapo Desemba 2021 

0 Kazi hii itafanywa na 
wataalam wa maendeleo jamii 
wa ngazi ya kata na wadau 
wa maendeleo 

 (c) Watu wenye 

Ulemavu 

Kuendelea kutafsiri 
kwa vitendo kwamba 
vatu wenye ulemavu 
wanastahili kupata 
haki zote za kiraia na 
kibinadamu chini ya 
Katiba na Sheria za 
Nchi. 

 Kuendelea kupanua na kuimarisha fursa za kisiasa, 
kiuchumi na ajira kwa watu wenye ulemavu. 

Kuhamasisha walemavu kujiunga 
katika vikundi vya uzalishaji mali 
katika vijiji 134 ifikapo Desemba 
2021 

0 Kazi hii itafanywa na 
wataalam wa maendeleo jamii 
wa ngazi ya kata na wadau 
wa maendeleo 

   Kuimarisha na kuboresha mbinu za ulinzi wa watu 
wenye ulemavu wa ngozi. 

Kuimarisha mbinu za ulinzi kwa 
watu 6005 wenye ulemavu wa 
ngozi ifikapo Desemba 2021 

0 Kazi hii itafanywa na 
wataalam wa maendeleo jamii 
wa ngazi ya kata na wadau 
wa maendeleo 

   Kuimarisha na kuboresha mbinu za ulinzi wa watu 
wenye ulemavu wa ngozi. 

Kutambua na kuwezesha idadi ya 
watu wenye ulemavu na kazi 
wanazoweza kufanya katika vijiji 
134 ifikapo Desemba 2021 

0 Kazi hii itafanywa na 
wataalam wa maendeleo jamii 
wa ngazi ya kata na wadau 
wa maendeleo 

 (d) Wazee 

Kuimarisha na 

208 Kuendelea kuwawezesha kiuchumi kwa kiwango fulani 
wazee ambao wataonekana kuwa bado wana nguvu 
za uzalishaji mali. 

Kutambua na kuwezesha idadi ya 
wazee  na kazi wanazoweza 
kufanya katika vijiji 134 ifikapo 

0 Kazi hii itafanywa na 
wataalam wa maendeleo jamii 
wa ngazi ya kata na wadau 
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kuboresha mipango 

na taratibu za utoaji 

wa huduma kwa 

wazee. 

Desemba 2021 wa maendeleo 

JUMLA NDOGO 252,613,700  

 
SEKTA YA UTAWALA BORA 

NA. SEKTA/SERA  IBARA MALENGO/MAELEZO YA ILANI MPANGO WA MWAKA GHARAMA MAELEZO 

1 MAENEO MENGINE: 185 
Kudumisha Utawala bora nchini kwa kuchukua hatua 
zifuatazo:- 

Kuhakikisha kuwa kuna mazingira 
bora ya utendaji kazi kwa 
watendaji wa kata 8 zenye 
mazingira magumu 

20,000,000 Mapato ya ndani 

  

(i)Utawala Bora:  
Utawala bora 
unahakikisha kuwa 
utaratibu wa kufanya 
maamuzi na 
kutekelezwa kwa ajili 
ya maendeleo na 
ustawi wa jamii 
unazingatia misingi 
ya utu, haki, 
ushirikishwaji, 
demokrasia, 
uwajibikaji, uwazi, 
utekelezaji, 
tija, ufanisi, usawa na 
ushiriki wa makundi 
yote. 

  

Kuhakikisha kwamba kuna usimamizi madhubuti wa 
matumizi ya fedha za rasilimali nyingine za Umma kwa 
kusimamia ipasavyo uwajibikaji wa wote wanaohusika.  
Maadili ya Viongozi wa Umma yafuatwe kwa ukamilifu 

  0  - 

      
Kuendesha Serikali kwa kufuata Katiba ya Nchi, 
Sheria, Kanuni na Taratibu zilizowekwa. 

Kuhakikisha kuwa Vijiji 134  na 
kata 28 vinakaa vikao vyote kwa 
mujibu wa taratibu zilizopo ifikapo 
Desemba 2021. 

4,220,000 
Fedha za bakaa ya bajeti ya 
2019/20 

      Kutoa Mafunzo ya Utawala Bora na Demokrasia. 

Kutoa mafunzo kwa Viongozi wa 
kuchaguliwaW/Viti wa Vitongoji 
745 na Vijiji 134 kuhusiana na 
uendeshaji wa Serikali ifikapo 
Desemba 2021 

4,030,000 Mapato ya ndani 

  
(ii) Mapambano Dhidi 
ya Rushwa: 

189 

Kuimarisha na kuendeleza mapambano dhidi ya 
rushwa kwa kuteleza yafuatayo:- Kutoa mafunzo kwa 
watumishi wa Umma juu ya maadili ya kazi na mbinu 
za kupambana na rushwa ili waweze kujiepusha na 
rushwa katika Ofisi zote za Umma 

Kutoa ya elimu ya uelewa kwa 
watumishi 204 wa Halmashauri 
juu ya mkakati wa kudhibiti 
rushwa mahala pa kazi ifikapo 
Desemba 2021 

580,000 Mapato ya ndani 

  
Kukomesha madhara 
ya rushwa. 

193 
Serikali za Vijiji na Halmashauri za Wilaya na 
Manispaa zityunge Sheria ndogo za hifadhi ya misitu. 

Kuendelea kutunza na kusimamia 
sheria ndogo za hifadhi ya misitu 

0  - 
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katika Vijiji 134 ifikapo Desemba 
2021 

  

(iii) Hifadhi ya 
Mazingira: 

    

Kuendelea kutunza na kusimamia 

sheria ndogo za hifadhi ya misitu 

katika Vijiji 134 ifikapo Desemba 

2021 

2,000,000 - 

  

Kuhakikisha kuwa kazi 
iliyoanza ya hifadhi ya 
mazingira inakuwa 
endelevu. 

  

Vipeperushi vyenye mafunzo rahisi ya  hifadhi ya 
Mazingira viandaliwe, vichapishwe kwa wingi na 
vitumike kwenye mafunzo ya Elimu yenye manufaa 
nchini kote. 

Kuandaa vipeperushi vyenye 
mafunzo rahisi ya hifadhi ya 
Mazingira na kusambaza katika 
Vijiji 134 ifikapo Desemba 2021. 

950,000 - 

      
  

Kuhakikisha miradi inafanyiwa 
tathmini ya kimazingira katika 
kata zote 28 

2,565,200 - 

  JUMLA NDOGO 34,345,200  

  JUMLA KUU          6,609,027,868                  

 
 
 
 
 


