IDARA YA MIFUGO NA UVUVI
1.0 UTANGULIZI
MAJUKUMU YA IDARA YA MIFUGO NA UVUVI

SEKTA YA MIFUGO
Kutoa ushauri na kuwawezesha wafugaji juu ya ufugaji bora, wenye tija na wa kibiashara.

· Kutoa mafunzo/elimu kwa wafugaji na wataalamu wa ugani juu ya teknologia mbalimbali za ufugaji bora na wa kisasa.

· Kushirikiana na wadau mbalimbali kudhibiti kutokea na kuenea kwa magonjwa ya mifugo. 

· Kusimamia na kutekeleza sera na sheria mbalimbali zinazohusu maendeleo ya mifugo. 

· Kusimamia na kuendeleza rasilimali zinazotumika kuendeleza ufugaji

· Kukusanya, kutunza na kutoa takwimu na taarifa sahihi za maendeleo ya mifugo

· Kushirikiana na asasi mbalimbali za utafiti kufanya utafiti wa mifugo na kupokea na kusambaza matumizi ya matokeo ya tafiti mbalimbali kwa wadau wa sekta ya mifugo.

· Kuratibu na kusimamia utendaji kazi wa wadau wa sekta ya mifugo wanaotoa huduma mbalimbali za maendeleo ya mifugo, kwa mujibu wa sheria na taratibu.
SEKTA YA UVUVI

· Kuratibu na kusimamia doria za kudhibiti uvuvi haramu katika bwawa la Mtera.

· Kuelimisha wavuvi na jamii juu ya usimamizi shirikishi wa mialo (BMU’s), udhibiti wa uvuvi haramu na utunzaji wa mazingira ya mazalio ya samaki.

· Kutambua, kusajili na kutoa leseni kwa vyombo vya uvuvi.
· Kuendeleza ufugaji wa samaki wenye tija katika mabwawa ya kuchimbwa kwa wakulima na wafugaji
2.0 MIUNDOMBINU YA MIFUGO NA UVUVI

	Na.
	AINA YA MIUNDOMBINU
	IDADI

	1
	Minada ya mifugo
	7

	2
	Majosho
	63

	3
	Malambo
	9

	4
	Mabirika
	16

	5
	LDC
	4

	6
	Holding ground
	4

	7
	Machinjio ndogo
	7

	8
	Vituo vya machinjio
	49

	9
	Mabanda ya ngozi
	7

	10
	Mabwawa hai ya samaki
	299


2.1. TAKWIMU ZA MIFUGO

	Ng’ombe
	Mbuzi
	Kondoo
	Nguruwe
	Kuku

	Asili
	Maziwa
	Asili
	Maziwa
	
	
	Asili
	Kisasa 

	159,471

	9,616
	108,947
	204
	46,715
	38,281
	523,450
	205,883


	Bata
	Sungura
	Kanga
	Punda
	Mbwa
	Farasi
	ngamia
	Paka

	2,455
	4,182
	4,205
	5,749
	13,425
	58
	42


	1,421


3.0  HALI YA HEWA

Hali ya hewa ya wilaya hubadilika kulingana na mwinuko. Kwa ujumla wilaya iko katika mwinuko wa kati ya mita 900 na 2,700 kutoka usawa wa bahari, ikipata mvua kati ya mm 500 na 1,500 kwa mwaka; na jotoridi kati ya digrii 15C – 30C kwa mwaka. Hali ya hewa ya wilaya inaweza kugawanywa katika kanda  za ukanda wa juu na kati pamoja na ukanda wa chini.
3.1 UKANDA WA JUU NA KATI

Ukanda huu uko kati ya mita 1,200 na 1,600 kutoka usawa wa bahari na hupata wastani wa mvua kwa mwaka kati ya mm 600 na 1,500 ukiwa na jotoridi kati ya nyuzi  degree 15c – 25c. Ukanda huu una vilima vya mtawanyiko, maeneo tambarare yenye madimbwi ya maji; na unahusisha maeneo ya Tarafa za Kiponzelo, Kalenga, Mlolo pamoja na kata ya Kising’a  katika Tarafa ya Ismani.

Ukanda huu unafaa kwa ufugaji wa ng’ombe wa maziwa na nyama, kondoo, mbuzi, punda, sungura, simbilisi, nguruwe, kuku pamoja na ufugaji wa samaki katika mabwawa ya kuchimbwa na kilimo cha malisho ya mifugo.

3.2 UKANDA WA CHINI 

Ukanda huu upo kati ya mita 900 na 1,200 kutoka usawa wa bahari na hupata mvua za kati ya mm 400 na 600 kwa mwaka kukiwa na jotoridi kati ya nyuzi 20 na 30c. Maeneo ya ukanda huu ni pamoja na Tarafa za Pawaga, Idodi na baadhi ya kata za Tarafa ya Ismani. Ukanda huu una maeneo tambarare na ardhi yenye rutuba.
Ukanda huu unafaa kwa ufugaji wa ng’ombe wa nyama (asili na chotara),  punda, kondoo, mbuzi, njiwa, nguruwe na kuku na pia shughuli za uvuvi.

4.0 SEKTA ZA UZALISHAJI

4.1 MIFUGO
Ufugaji ni moja ya shughuli ya pili ya kiuchumi baada ya mazao ambayo yanawaingizia kipato wananchi wa Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. Juhudi zinafanywa na Halmashauri ya Wilaya kwa kushirikiana na wadau mbalimbali kusambaza Mbegu bora na kuboresha mbari, kwa njia ya uhamilishaji (Artificial Insemination) na madume bora ya mifugo. Halmashauri ya Wilaya ina zaidi ya Hekta 100,064 za malisho ya mifugo zilizotengwa kwa ajili ya wafugaji wadogo katika vijiji 134. 

Aidha Halmashauri ya Wilaya ya Iringa imeweka mazingira mazuri yanayovutia wawekezaji wa mitaji mikubwa katika sekta ya mifugo, idadi ya mashamba makubwa ya mifugo 15 (ng’ombe wa maziwa, ng’ombe wa nyama, mbuzi, kondoo, nguruwe na kuku) na viwanda 4 vya kuchakata nyama 1 na kutengeza vyakula vya mifugo 2 na kutotoresha vifaranga 1. Fursa kubwa ya ufugaji inachangiwa na hali ya hewa inayostawisha mifugo katika Halmashauri.
Ufugaji unafanyika katika kanda zote 3 za juu, kati na chini. Mifugo hiyo ni pamoja na ng’ombe wa maziwa na nyama, kondoo, mbuzi, punda, sungura, simbilisi, nguruwe, kuku.
4.2 Uvuvi

Shughuli za uvuvi hufanyika katika Bwawa la Mtera ambalo lina ukubwa wa kilomita za mraba 660, lipo katika eneo linalozunguka Halmashauri za Wilaya za Chwamwino na Mpwapwa katika mkoa wa Dodoma na Halmashauri ya Wilaya ya Iringa katika Mkoa wa Iringa. Aidha Halmashauri ya Wilaya ya Iringa ina eneo la kilomita 220 za bwawa la Mtera. Eneo la Bwawa la Mtera katika Halmashauri ya Wilaya ya Iringa linajumuisha kata ya Migoli katika vijiji vya Kinyali, Mbweleli, Makatapora, Mtera, Migoli na Mapera na kata ya Izazi katika vijiji vya Mnadani na Makuka. 

Uwepo wa Bwawa hili umekuwa na faida kwa jamii kwani umewezesha shughuli za uvuvi na kuwaongezea wananchi kipato na kuboresha lishe katika katika jamii. 

Aidha, Halmashauri ina mabwawa ya ufugaji wa samaki 299 yaliyopandwa samaki kwa lengo la kuboresha lishe na kipato katika kaya kwenye Tarafa za Kiponzelo, Mlolo, Kalenga, Idodi na Pawaga.  

5.0 FURSA ZA MIFUGO NA UVUVI 

Fursa za uwekezaji katika sekta ya mifugo na uvuvi zinavutia wawekezaji wa mitaji na hivyo kuongeza ajira, kipato na kukuza uchumi katika Halmashauri na  jamii.

5.1 UFUGAJI WA MIFUGO KISASA NA KIBIASHARA

Halmashauri ina ardhi ya kutosha yenye rutuba, hali nzuri ya hewa na miundombinu mizuri ya barabara, umeme, masiliano ya simu ikiwa ni pamoja na vyanzo vya uhakika vya  maji. Kutokana na uwepo wa mto Ruaha Mdogo na vyanzo vingine,  kunatoa fursa nzuri kwa wawekezaji na vijana kushiriki katika ufugaji bora na  kibiashara kama ufugaji wa ng’ombe wa maziwa, wa nyama, mbuzi wa maziwa na nyama, kondoo, kuku wa nyama na mayai, nguruwe na samaki. Ukuaji wa idadi ya watu nchini na duniani kote unatoa fursa kwa ajili ya  chakula bora aina ya nyama, maziwa, mayai samaki ndani na nje ya nchi.

Kutokana na mazingira mazuri ya uwekezaji  vijana na wawekezaji wamejiari katika ufugaji ikiwa ni vipaumbele vya Halmashauri
5.2 USAFIRISHAJI NA UHIFADHI WA MAZAO YA MIFUGO NA UVUVI

Halmashauri ina fursa katika usafirishaji wa mazao ya mifugo na uvuvi kutoka Iringa kwenda maeneo yenye upungufu ndani ya nchi kama Dodoma, Dar Es Salaam, Singida,  Arusha, Kilimanjaro, Zanzibar  na nje ya nchi kama vile Malawi, Kongo, Uganda, Kenya, Sudani ya Kusini, na Zambia

Aidha katika Halmashauri kuna fursa ya kuwekeza kwenye miundombinu ya  uhifadhi wa vyumba vya ubaridi (cold rooms) kwa maziwa,  nyama pamoja na samaki katika bwawa la  kwa ajili ya kuboresha ubora.
Vijana na wawekezaji wanakaribishwa kujihusisha katika usafirishaji wa bidhaa hizi  na uhifadhi ili kutatua changamoto ya upungufu wa chakula katika baadhi ya maeneo na kuchochea biashara ya ndani na  nje ya nchi.  Serikali imeboresha mazingira ya biashara ikiwa ni pamoja na kuondoa kodi zisizo na tija na kurahisisha upatikanaji wa leseni.
5.3 UCHAKATAJI NA USINDIKAJI WA MAZAO YA MIFUGO NA UVUVI

Uhitaji wa bidhaa bora zilizochakatwa (bidhaa za) nchini umeendelea kuongezeka. Soko la bidhaa za mifugo na samaki zilizochakatwa linazidi kukua ndani na nje ya nchi. Soko lipo ndani ya nchi na  katika nchi jirani kama vile Zambia, Zimbabwe, Burundi, Kongo, Rwanda, Kenya, Sudani ya Kusini, na Uganda.
Uwekezaji unaweza kuwa katika uchakataji wa samaki, nyama, maziwa na ngozi. Vijana  na wawekezaji wanakaribishwa kuwekeza katika fursa hizi.

5.4 VIFUNGASHIO

Kiasi kikubwa cha uharibifu wa chakula na bidhaa za mifugo na uvuvi nchini ni kwa sababu ya ukosefu wa vifungashio stahiki. Kuwekeza katika uzalishaji wa vifungashio ni fursa ya wazi na itasaidia kuwa na utoshelevu wa chakula pamoja na kuondoa umaskini.

Kwa sasa vifungashio vilivyopo kwa kiasi kikubwa havikidhi ubora wa masoko mbalimbali. Kuna fursa kubwa ya kuzalisha vifungashio kama vile mifuko maalum ya kuhifadhi bidhaa zilizosindikwa kama maziwa (mtindi, yoghurt, fresh milk, siagi), nyama na samaki. 
Vifungashio vitatoa fursa ya kutangaza jina la biashara na hivyo kuongeza ushindani wa bidhaa zinazozalishwa.
5.5 UCHAKATAJI WA CHAKULA CHA MIFUGO NA SAMAKI

Hili ni eneo linalohitaji kuendelezwa maana kuna uhitaji mkubwa wa chakula cha mifugo na samaki.
Halmashauri  ina malighafi nyingi kwa ajili ya uzalishaji wa chakula cha mifugo na samaki kama vile mtama, mahindi, choroko, soya, karanga na alizeti .Vijana  na wawekezaji wanakaribishwa kuzalisha chakula cha mifugo na samaki hasa chakula cha ng'ombe, nguruwe, mbuzi, kuku, samaki nk.

Uwekezaji hasa katika kuchakata mazao ya kilimo na mifugo ni kipaumbele cha Halmashauri ina mazingira wezeshi na yanazidi kuboreshwa kwa ajili uwekezaji wa viwanda.
5.6 VIWANDA VYA PEMBEJEO ZA MIFUGO NA UVUVI.
Halmashauri ina uhitaji mkubwa wa pembejeo za kilimo na mifugo kutokana na uwekezaji wa wakulima na wafugaji wakubwa na wadogo. Mahitaji makubwa ni katika mbolea, zana za kilimo, viuatilifu, madawa ya mifugo ambayo hutajika kwa kiwango kikubwa.

Fursa za upatikaji wa malighafi za kutengeneza pembejeo hizi zinapatikana katika Halmashauri na ndani ya nchi. Aidha vijana na wawekezaji wanakaribishwa kuwekeza kwenye maeneo hayao.
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6.0
HITIMISHO
Endapo fursa zilizoanishwa hapo juu zitapata wadau wa uwekezaji zitafungua uchumi na maendeleo kwa wananchi, Halmashauri, Mkoa na Taifa kwa ujumla katika kuongeza ajira kwa vijana na kipato katika za uzalishaji za mifugo na uvuvi.
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