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TANGAZO LA SERIKALI NA…….LA TAREHE……………..  

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA) 

SURA 287 

SHERIA NDOGO 

Zimetengenezwa Chini ya Kifungu cha 153(1) 

SHERIA NDOGO ZA (AFYA NA USAFI WA MAZINGIRA) ZA HALMASHAURI 

YA WILAYA YA IRINGA ZA MWAKA 2025 

Jina na 

Mwanzo wa 

Kutumika 

1. 
Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Afya 

na Usafi wa Mazingira) za Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

za mwaka 2025 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa 

kwenye Gazeti la Serikali. 

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la mamlaka 

ya Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

Tafsiri 
3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa vinginevyo:- 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Mganga Mkuu wa 

Wilaya, Afisa Afya, Daktari wa Binadamu, Daktari wa 

Mifugo, Afisa Mifugo na Uvuvi, Afisa Afya Msaidizi, Afisa 

Mazingira, Afisa Mtendaji wa kata, Afisa Mtendaji wa 

Kijiji, Mkuu wa Soko, Mkaguzi wa Wilaya pamoja na Afisa 

yeyote atakayeteuliwa na Halmashauri kusimamia 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

“Afya” maana yake ni hali ya kuwa mzima kimwili, kiakili  

na kijamii na si tu kutokuwepo kwa magonjwa au udhaifu. 

 

“Chakula” maana yake ni kitu chochote kinacholiwa na 

kunywewa na binadamu isipokuwa madawa, hii ni pamoja 

na:- 

(a) kitu chochote kinachotumika katika matengenezo ya 

chakula; 

(b) kitu chochote kinachoongeza ladha ya chakula; na 

(c) kitu chochote kinachobadili rangi ya chakula (binzari 

n.k). 

 

“Choo cha kuvuta” maana yake ni choo ambacho 

kimejengwa na kuunganishwa na maji na kuwa na tanki ya 

kusukuma maji kwa ajili ya kuondoa uchafu hadi mahali 

palipoandaliwa. 

 

“Choo bora” maana yake ni choo chochote cha maji au cha 

shimo chenye kuta imara, iliyoezekwa,  mlango imara, 

bomba la kutolea hewa chafu na chenye mfuniko kwenye 
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tundu la choo na shimo salama na safi kwa ajili ya 

kutupa kinyesi na mkojo wa binadamu, na shimo 

lililojengwa, lenye vipimo vya futi 4 x 3 na kimo cha futi 12 

na zaidi. 

 

“Choo cha umma” maana yake ni choo kilichojengwa na 

Halmashauri au wakala wake kwa matumizi ya umma. 

 

“Eneo la wazi “maana yake ni eneo lililo chini ya 

Halmashauri ambalo limekatazwa kufanyia shughuli 

ambayo haihusiani na matumizi yaliyokusudiwa. 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya 

ya Iringa. 

 

“Hati ya usafi” maana yake ni hati itakayotolewa na 

Afisa Mwidhiniwa inayothibitisha kukaguliwa kwa 

maeneo yote yaliyotajwa katika Sheria Ndogo hizi 

kulingana na Kanuni za Afya. 

 

“Jengo la biashara” maana yake ni jengo lolote 

lililojengwa na kuidhinishwa na Halmashauri kufanya 

biashara iliyokusudiwa. 

 

“Kaya” maana yake ni familia ya watu akiwemo baba, 

mama, mtoto au watoto na mtu mwingine yeyote 

anayeishi na familia hiyo, au watu wanaokaa katika 

nyumba moja na kuishi kama familia au mtu yeyote 

anayeishi peke yake katika chumba au nyumba. 

 

“Kero au chukizo” maana yake ni kitu chochote 

ambacho kipo katika hali yoyote iwe kinatumika, 

kimewekwa, kimejengwa, kimeota, kimekutwa au ni 

kichafu kiasi cha kusababisha:- 

 

a) hatari kwa viumbe na maisha ya binadamu. 

b) harufu mbaya na kuudhi. 

c) kuzaliana kwa wadudu na wanyama hatari kama vile 

nzi, mende, sisimizi, panya, nyoka, nyuki, kunguni au 

viumbe wengine hatari. 

d) magonjwa kwa binadamu, kuhifadhi mbu, nzi, panya 

na viumbe hai wenye madhara. 

 

“Kituo cha taka” maana yake ni eneo maalum 

lililotengwa  kwa madhumuni ya kuweka taka ngumu 

kabla ya kusafirisha hadi kwenye dampo maalum 

lilitengwa kwa ajili ya kutupa taka hizo. 
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“Maji taka” kama ilivyo katika Sheria ya Mazingira 

2004 ni pamoja na taka zinazotokana na kinyesi, mkojo 

na jasho, uchafu wa majimaji kutoka kwenye makazi, 

taasisi, majengo ya biashara na viwandani. 

 

“Mazao au mimea marefu” maana yake ni mazao au 

mimea inayozidi sentimita 15 kwenda juu kama vile 

Mtama, Mihogo, Mahindi, Mbaazi, Uwele na mengine 

yote yale yanayofanana na hayo. 

 

“Mkazi” maana yake ni mtu yeyote anayeishi katika eneo 

la Halmashauri na ambaye ana kaya au anaishi katika 

kaya au taasisi iliyopo katika eneo la Halmashauri. 

 

“Mmiliki” maana yake ni mtu yeyote ambaye ana miliki 

ardhi, sehemu za starehe, nyumba za kulala wageni, 

nyumba za kuuzia vyakula, kumbi za starehe, mpangaji, 

wakala wa mpangishaji wa nyumba au jengo na makazi 

yoyote katika mtaa, endapo mazingira husika ni mtaa au 

barabara za mtaa. 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa pamoja na Afisa yeyote 

atakayeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

 

“Mzalishaji wa taka ngumu” maana yake ni mtu yeyote, 

kaya, taasisi, biashara, kiwanda ambaye katika kutekeleza 

shughuli zake huzalisha taka. 

 

“Pavement” maana yake ni sakafu imara ya mawe au 

matofali ya saruji au udongo yaliyochomwa na 

kujengewa kutoka katika nyumba hadi katika mfereji au 

barabara, kwa waendao kwa miguu au watazamaji wa 

vitu madukani. 

 

“Pipa la taka” maana yake ni chombo chochote chenye 

mfuniko kinachoweza kuhifadhi taka ngumu 

zinazozalishwa majumbani, sehemu za biashara, 

maofisini ili zisisambae na kuchafua mazingira na chenye 

ukubwa wa kuanzia urefu wa futi 3 na kuendelea na 

upana wa futi moja na nusu. 

 

“Taka” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira ya mwaka 2004 maana yake ni kitu chochote 

kimiminika, kigumu, gesi na mionzi, kinachotoa harufu 

mbaya, au kilichohifadhiwa katika mazingira ya hali ya 

ujazo, uozo au hali nyingine yoyote inayosababisha 
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uharibifu wa mazingira, ambayo inajumuisha taka. 

 

“Taka Ngumu” kama ilivyo katika Sheria ya Usimamizi 

wa Mazingira, 2004 ni taka ambazo haziko katika 

umajimaji kutoka majumbani, katika majengo ya biashara, 

viwandani, gereji na kutoka katika shughuli za kilimo, 

pamoja na taka za vyakula, karatasi plastiki au taka laini 

zinazotokana na ujenzi au ubomoaji majengo utengenezaji 

bustani na shughuli za uchimbaji madini, mizoga ya 

wanyama na mabaki ya magari mabovu (scraps). 

 

“Taka za Majumbani” maana yake itajumuisha mabaki ya 

chakula, maganda ya matunda, majivu, kinyesi cha mifugo, 

taka za bustani, marapurapu ya nguo, karatasi za aina 

mbalimbali na vitu vingine ambavyo baada ya kuvitumia 

hutupwa. 

 

“Taka za Viwandani” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria 

ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, maana yake 

ni uchafu unaotokana na uzalishaji viwandani au uchafu 

usiotokana na uzalishaji viwandani ambao ni chanzo cha 

nishati, maji, mimea iliyotiwa dawa, au mawasiliano, 

pamoja na taka nyinginezo ngumu kama zilivyotafsiriwa 

katika Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004 sehemu ya 

IX. 

 

“Uchafu Hatari” kama ilivyotafsiriwa katika Sheria ya 

Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004, maana yake ni kitu 

chochote kigumu, chenye majimaji, gesi au taka zitokazo 

viwandani, au mafuta machafu, ambayo yanaleta athari za 

kikemia, kwa binadamu au mazingira. 

 

“Uchunguzi wa Afya” maana yake ni hali ya mtu kupima 

afya yake kwa kuchukuliwa vipimo vya ndani na nje ya 

mwili ili kubaini kuwepo kwa vijidudu vya magonjwa 

vinavyoweza kuleta maambukizi. 

 

“Ufugaji wa ndani” maana yake ni ufugaji wa mifugo 

ndani ya eneo lililoruhusiwa tu. 

 

“Vyakula vya kupikwa au kukaangwa” maana yake 

inajumuisha maandazi, vitumbua, bagia chapati, mikate, 

samaki, chipsi, mihogo, viazi, ndizi, kuku na vinginevyo 

vinavyofanana na hivyo. 

 

“Wakala” maana yake ni mtu binafsi au kikundi cha watu, 

kampuni, taasisi au shirika aliyeteuliwa kusimamia 

utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 
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Wajibu wa 

kufanya usafi 

wa mazingira 

4. 
(1) Ni wajibu wa kila mkazi au mfanyabiashara anayemiliki 

eneo la nyumba au biashara kuhakikisha kwamba anafanya 

usafi wa mazingira yanayozunguka makazi au eneo lake 

kwa kuhakikisha kwamba: 

a) majani yanayozunguka nyumba yake yanakatwa au 

kupaliliwa katika eneo lote hadi mwanzo wa mipaka 

ya barabara ya mbele ya nyumba yake au eneo lake 

kwa wasio tazama barabarani. 

b) takataka zitakusanywa, kuhifadhiwa na kupelekwa 

katika eneo lililoruhusiwa na Halmashauri. 

c) takataka zinazokusanywa kwenye shimo lake na 

kuchomwa moto. 

Kushiriki 

shughuli za 

usafi wa 

mazingira 

5. 1) Halmashauri imetenga kila siku ya Jumamosi ya mwisho 

wa mwezi na ama siku nyingine yoyote ambayo itamriwa 

na kutangazwa na Halmashauri kuwa ni siku ya 

wananchi wote kushiriki katika shughuli za usafi wa 

mazingira katika maeneo ya Halmashauri. 

 

2) Ni wajibu wa kila mwananchi kuhakikisha kwamba 

anashiriki ipasavyo katika shughuli za usafi wa 

mazingira katika siku maalum zilizopangwa na 

Halmashauri na mwananchi atakayekaidi au atakayekataa  

kushiriki katika shughuli za kufanya usafi atakuwa 

ametenda kosa. 

 

3) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) cha 

kifungu cha 5 cha Sheria Ndogo hizi ni wajibu wa kila 

mtu kuhakikisha maeneo yake binafsi ya makazi au 

biashara yanakuwa safi muda wote. 

 

4) Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au kiwanja au 

eneo lolote ambalo halijaendelezwa, kufanya usafi katika 

eneo hilo mara kwa mara ili kuondoa mazalia ya wadudu 

wasambazao magonjwa kwa binadamu, ikiwa ni pamoja 

na wanyama waharibifu na hatarishi kwa afya za 

binadamu. 

Mimea mirefu 6. 1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kupanda au kuotesha 

mazao au mimea mirefu katika maeneo ya vijiji 

pamoja na maeneo mengine yaliyozuiliwa na 

Halmashauri. 

Usafi wa 

mifereji 

7. 1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba kuondoa 

uchafu kama vile mchanga, majani, nyasi au vitu 

vingine vinavyofanana na hivyo kwenye mifereji ya 

kupitisha maji inayozunguka au kupita kando ya 

nyumba yake au eneo la biashara yake, kiwanja chake 
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na kuhakikisha mifereji hiyo inakuwa misafi na imara 

wakati wote. 

 

2) Ni marufuku kuchomea takataka kwenye mifereji ya 

maji. 

Kujenga 

pavement 

8 1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba kuweka 

sehemu ya waenda kwa miguu “pavement” mbele ya 

nyumba au biashara yake kwa kadri 

atakavyoelekezwa na Halmashauri. 

 

2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka biashara ya aina 

yoyote aidha kwa kuuza au kwa maonyesho katika 

mfereji au katika pavement bila kwanza kupata kibali 

cha Halmashauri. 

Uwekaji taa za 

nje majengo ya 

nyumba 

9. 1) Ni wajibu wa kila mmiliki/mpangaji au 

mfanyabiashara wa nyumba za biashara kuweka taa 

enye/zenye mwanga wa kutosha nje ya nyumba au 

jengo la biashara analolitumia kwa shughuli yoyote na 

atatakiwa kuiwasha taa hiyo/hizo wakati wa usiku. 

Wajibu wa 

kuondoa na 

kudhibiti 

mazalia ya 

wadudu. 

10. 1) Ni wajibu wa mmiliki wa nyumba/mpangaji 

kuhakikisha kuwa hakuna mkusanyiko wa maji, maji 

machafu, takataka au kitu chochote cha majimaji au 

kigumu ambacho kinaweza kuruhusu kuwepo kwa 

mazalia ya mbu au wadudu wengine wenye madhara 

kwa afya ya binadamu. 

Upulizaji dawa 

za kuuwa 

wadudu/wanya

ma waharibifu 

11. 1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuendesha biashara ya 

upuliziaji dawa “Fumigation” au biashara ya kuuwa 

wadudu au wanyama waharibifu katika nyumba 

yoyote au mahali popote bila kuwa na mtaalam 

mwenye  leseni hai kutoka Halmashauri na 

atasimamiwa na Afisa Afya wakati wa upulizaji. 

Matengenezo 

na maegesho 

ya magari, 

pikipiki na 

mitambo 

12. 1) Matengenezo ya magari, pikipiki na mitambo 

yatatakiwa kufanyika kwenye karakana, gereji au 

maeneo yaliyoruhusiwa baada ya kupata kibali rasmi 

kutoka Halmashauri. 

 

2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuegesha magari 

mabovu kwenye njia ya miguu, mtaa, uchochoro, 

mtaro, maeneo ya wazi, barabarani na kusababisha 

adha kwa wakazi au watumiaji wa njia hiyo. 
 

3) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza gari, 

pikipiki au mtambo wowote katika eneo la makazi, 

eneo la wazi au eneo ambalo halikutengwa kwa 

shughuli hiyo. 

Usalama wa 

maji ya 

13. 1) Ni wajibu wa kila mkazi kuhakikisha kwamba maji 

yote yanayotumika kwa kunywa ni safi na salama kwa 
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kunywa. kuyachemsha bila kujali yametoka kwenye chanzo 

gani cha maji. 

Utengenezaji 

na uuzaji 

vyakula 

 

 

 

14. 1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kutengeneza, kuchoma, 

kupima, kuchemsha au kuuza chakula cha aina yoyote 

mahali popote mtaani, uchochoroni, magengeni au 

kwenye nyumba yoyote au majengo ya taasisi ikiwemo 

Shule, zahanati vituo vya afya  au jengo lolote la biashara 

hadi awe ametimiza masharti na kanuni za afya na 

amepata kibali kutoka kwa Afisa Afya wa Halmashauri. 

 

2) Ni wajibu wa kila mtu anayeendesha biashara ya vyakula 

vya kupikwa au kukaangwa kuhakikisha kwamba 

vyakula hivyo vinahifadhiwa kwenye sanduku 

lililotengenezwa kwa mbao safi na kuwekwa kioo au 

lilitengenezwa kwa vioo ili kuzuia nzi, vumbi na wadudu 

waletao madhara ya afya kwa binadamu. 

 

3) Ni marufuku kuuza vyakula au bidhaa z i l i zo z u i l i wa  

a u  zilizoisha muda wa matumizi. 

 

4) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuuza vyakula 

vilivyopikwa na visivyopikwa vikiwa vimewekwa chini, 

vyakula vyote vitatakiwa kuwekwa juu ya meza ama 

vyombo maalum ambavyo ni visafi na ni wajibu wa 

muuzaji yeyote kuhakikisha kwamba eneo hilo la kuuzia 

vyakula ni safi wakati wote. 

Uwezo wa 

afisa 

Mwidhiniwa 

15. 1) Afisa mwidhiniwa anaweza kutoa amri ya kuzuia 

shughuli yoyote isifanyike kama vile utengenezaji wa 

vyakula, pombe, mijumuiko, sherehe na mikusanyiko 

yoyote kwa kutangaza kwa njia ya kipaza sauti, 

maandishi, au kupitia vyombo vya habari endapo 

atakuwa na sababu ya kuamini kwamba shughuli hiyo 

inaweza kusababisha kuenea kwa magonjwa ya mlipuko 

na kuleta athari kwa maisha ya binadamu. 

 

2) Vyakula, vyombo na vifaa vingine vyovyote 

vitakavyokamatwa baada ya kutolewa amri ya kuzuia 

kufanyika kwa shughuli hiyo ambavyo vitakuwa 

vimetumika kutunzia, kubebea, kuhifadhia na 

kusafirishia vitaharibiwa kwa gharama za mmiliki na 

Halmashauri haitahusika na gharama zozote 

zitakazotokea wakati wa utekelezaji wa zoezi ama amri 

hiyo. 

 

3) Afisa mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kumwandikia 

mtu yeyote barua ya wito wa kumtaka kufika ofisini kwa 

ajili ya kutoa maelekezo kuhusiana na usafi. 
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4) Afisa mwidhiniwa anaweza kuzuia kibali cha kuendesha 

biashara ya hoteli, hosteli na biashara nyinginezo mpaka 

hapo mmiliki atakapokuwa amekidhi masharti ya kiafya 

yaliyotolewa na Halmashauri. 

 

5) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuingia katika 

jengo lolote wakati wowote kukagua utekelezaji wa 

Sheria Ndogo hizi. 

 

6) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kuagiza 

kufungwa kwa biashara yoyote au jengo ambalo 

halijakaguliwa au lililokaguliwa na kukutwa limekiuka 

kanuni na masharti ya afya. 

 

7) Afisa mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kutoa adhabu 

ya papo kwa papo kwa mtu yeyote atakayekutwa 

amechafua mazingira na amekwenda kinyume na Sheria 

Ndogo hizi. 

Machinjio na 

maduka ya 

nyama 

16. 1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa duka la kuuzia nyama 

(Butcher) kuhakikisha kwamba: 

 

a) Ni jengo la kudumu lililosakafiwa kwa marumaru 

nyeupe hadi urefu wa futi 6 kutoka usawa wa 

sakafu. 

b) Lina maji safi, magogo na misumeno ya kukatia 

nyama na vyuma vya kutundikia nyama. 

c) Lina kabati ya vioo na jokofu la kuhifadhia 

nyama na mizani ya kupimia nyama. 

d) Kuna pipa au kifaa cha kuhifadhia takataka. 

e) Muuzaji avae Apron nyeupe, kofia nyeupe na 

gumboot. 

f) Muuzaji anapima afya kila baada ya miezi sita. 

g) Kuna karo la maji machafu. 

 

2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuchinja, au kuuza nyama 

ya aina yoyote katika maeneo yasiyokuwa machinjio au 

maduka ya nyama au katika maeneo yasiyoruhusiwa na 

Halmashauri. 

 

3) Ni marufuku kuuza nyama isiyo kaguliwa na mtaalam 

wa mifugo au mtaalam wa Afya. 

 

4) Ni marufuku kusafirisha nyama toka machinjioni bila 

kutumia gari maalum la kusafirishia nyama 

lililoidhinishwa na Halmashauri. 

Ufugaji  17. 1) Ufugaji unaoruhusiwa ni ule ambao hauleti kero kwa 
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majirani na athari za kimazingira yaani ufugaji wa ndani 

(zero grazing) kwenye zizi na kwa kuzingatia idadi ya 

mifugo inayoruhusiwa au katika maeneo yaliyotengwa 

kama malisho ya mifugo. 

 

2) Ni marufuku kwa mtu yeyote kuacha mifugo au 

kusababisha mifugo kuachwa kuzurura ovyo mitaani, 

barabarani au kuchungwa kwenye eneo lolote 

lisiloruhusiwa. 

 

3) Halmashauri itatoza faini kwa mifugo yote inayozurura 

maeneo ya mjini kama ilivyoainsishwa kwenye jedwali 

la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

 

4) Ni wajibu wa kila mfugaji kuhakikisha kwamba sehemu 

anayotumia inakuwa katika hali ya usafi wakati wote 

kwa kukusanya uchafu wowote utokanao na wanyama 

kama vile kinyesi, manyoya na nyasi au mabaki ya 

vyakula na kwenda kutupwa kwenye dampo au 

kupelekwa shambani kama mbolea. 

Uendeshaji wa 

biashara ya 

hoteli, hostel 

na migahawa 

18. 1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba ya kulala wageni 

na hosteli au nyumba za biashara kuhakisha anapata 

kibali kutoka Halmashauri kabla hajaanza biashara na 

kukaguliwa na Afisa afya kuona kama masharti na 

kanuni za Afya zimezingatiwa. 

 

2) Kibali cha kuendesha biashara ya nyumba ya kulala 

wageni, mgahawa, Hoteli na Hosteli kitatolewa baada ya 

Halmashauri kujiridhisha kuwa mahitaji yafuatayo 

yamezingatiwa:- 

a) mwanga na hewa ya kutosha; 

b) nafasi na vifaa (samani) za kutosha; 

c) uimara wa jengo; 

d) mfumo wa uondoshaji wa maji taka, miminika na 

taka ngumu; 

e) usafi wa jumla wa jengo na vifaa vyake; 

f) utoshelezaji wa vyoo na mabafu kwa jinsia zote; 

g) vifaa vya zima moto; 

h) tanki la kuhifadhia maji safi;  

i) vyoo na bafu vimesakafiwa kwa vigae au marumaru 

na kuta zake zimewekwa vigae kiasi cha futi sita toka 

usawa wa sakafu; 

j) Uwepo wa vyandarua ili kuzuia mbu kwenye hosteli 

na nyumba za kulala wageni; na 

k) Nyumba za kulala wageni zinapaswa kutumia shuka 

safi nyeupe katika kutandika kitanda. 

Upimaji wa 19. 1) Ni wajibu wa kila mmiliki kuhakikisha mhudumu wa 
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afya hoteli, mgahawa, baa, bucha, sehemu za kuokea 

mikate, nyumba za kulala wageni, grosari au mtu 

yeyote anayeuza au anayetengeneza chakula kwa ajili 

ya kuuza wamepima afya zao kila baada ya miezi 

sita. 
  

2) Mmiliki yeyote atakayeruhusu mhudumu yeyote 

kufanya kazi bila kupimwa afya yake atawajibika 

kulipa faini isiyozidi shilingi laki mbili (200,000/=) 

na mhudumu mwenyewe pia atalipa faini isiyozidi 

elfu hamsini (50,000/=). 

Ada ya ukaguzi 

wa afya 

20. 1) Halmashauri itatoza ada ya ukaguzi wa afya ambayo 

italipwa kwa mwaka kabla ya mwombaji kupewa 

leseni ya biashara. 

 

2) Viwango vya ada ya ukaguzi wa afya vitakuwa kama 

vilivyoainishwa katika jedwali la pili la Sheria Ndogo 

hizi. 

 

3) Ada ya ukaguzi wa afya italipwa kila mwaka wakati 

wa kuhuisha leseni ya biashara. 

Wajibu wa 

Halmashauri 

21. 1) Halmashauri itatenga eneo maalum kwa ajili ya kutupia 

taka (dampo) na kutoa huduma ya uzoaji taka kwa 

malipo kutoka kwa wazalishaji hadi kwenye dampo, 

viwango vya malipo ni kama vilivyoainishwa kwenye 

jedwali la tatu la sheria ndogo hizi. 

 

2) Halmashauri itakuwa na jukumu la kuhamasisha uundaji 

wa Vikundi Jamii (CBOs) na kuvitambua ili 

kuviwezesha kufanya shughuli za udhibiti wa taka 

ngumu pamoja na usafi wa mazingira katika mitaa baada 

ya kuingia mikataba na Halmashauri. 

 

3) Halmashauri itaelekeza halmashauri za vijiji vyote 

kutenga maeneo kwa ajili ya kuhifadhia maji taka 

Maji taka 22. 1) Kila mmiliki wa nyumba anatakiwa kuhakikisha kuwa 

ana karo la kuhifadhi maji taka na atawajibika kunyonya 

maji taka pale karo linapojaa. 

 

2) Ni marufuku kutitirisha au kuelekeza maji, kutoka 

vyooni, bafuni, karoni, baada ya kufua au kuosha 

vyombo kwenda barabarani, uchochoroni, mtoni, kwenye 

vyanzo vya maji, maeneo ya wazi, mfereji wa maji ya 

mvua au sehemu yoyote isiyotengwa kuhifadhi maji taka. 
 

Taka za 

viwanda 

23. 1) Ni marufuku kwa kiwanda chochote kutoa au 

kusababisha kutoa uchafu wa aina yoyote, maji machafu 

au harufu mbaya na kusababisha kero kwa wakazi wa 
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eneo la Halmashauri. 

 

2) Ni wajibu wa kila mwenye kiwanda kuhakikisha kuwa 

taka kama vile vumbi, maganda, moshi na takataka 

nyingine zinazoweza kuleta kero au adha kwa ujumla 

haziwafikii wala hazileti madhara kwa binadamu na 

viumbe wengine hai. 

Uendeshaji wa 

viwanda 

24. 1) Ni marufuku kuendesha shughuli za karakana, mashine 

ya kusaga, kuranda mbao, kubangua korosho, kukamua 

maji ya matunda, kuchomelea vyuma au kuendesha 

shughuli yoyote inayozalisha uchafu ambao unaleta 

athari kwa binadamu na viumbe wengi katika maeneo ya 

makazi ya watu bila kuzingatia taratibu za ujenzi. 

Uteuzi wa 

wakala 

25. 2) Halmashauri inaweza kuteua kampuni, kikundi, kikundi 

cha jamii kutekeleza majukumu yake chini ya Sheria 

Ndogo hizi. 

Wajibu wa 

kuwa na choo 

na kukitumia 

26. 1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa nyumba au jengo lolote la 

biashara kuhakikisha kwamba nyumba yake ina choo 

safi, imara na madhubuti kwa matumizi ya wakazi wa 

nyumba hiyo na kuhakikisha kinatumika wakati wote. 

 

2) Choo kitahesabiwa kuwa kimejaa kama kitabaki futi tatu 

kutoka kwenye kinyesi kufika kwenye tundu au mlango 

wa shimo. 

 

3) Choo kinatakiwa kijengwe umbali wa mita sitini (60) 

kutoka kisima au chanzo chochote cha maji 

kinachotumika kwa matumizi ya nyumbani. 

Vyoo vya 

umma 

27. 1) Halmashauri inaweza kumruhusu mtu binafsi, vikundi 

vya watu au Taasisi kujenga vyoo vya Umma (Public 

toilet) katika maeneo ambayo Halmashauri itaona kuwa 

kuna haja ya kufanya hivyo. 

 

2) Vyoo hivyo vitamilikiwa na Halmashauri au kwa ubia na 

wajenzi na vitakuwa ni vya kulipia kama itakavyokuwa 

imeelekezwa na Halmashauri katika mkataba wake na 

mawalaka watakaopewa kusimamia vyoo hivyo. 

 

3) Ni wajibu wa mtu, kikundi, Taasisi yenye lengo la 

kukutanisha watu kwa madhumuni ya ujenzi, sherehe au 

sehemu yoyote ambayo itakutanisha watu kwa muda 

maalum endapo eneo hilo hakuna choo cha kudumu 

kujenga vyoo kwa matumizi ya wakati huo kwa idhini na 

usimamizi wa Halmashauri. 

 

4) Kila mmiliki wa jengo la biashara atatakiwa kujenga 

vyoo kadri atakavyoelekezwa na Afisa mwidhiniwa 
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vyenye viwango vinavyokubalika chini ya Sheria Ndogo 

hizi kwa ajili ya matumizi ya jinsia za kike na kiume, 

ikiwa ni pamoja na mifereji ya haja ndogo kwa wanaume 

(urinal). 

Ilani ya 

kujenga choo 

28. 1) Endapo katika ukaguzi wa Afya itagundulika kuwa 

nyumba yoyote ya makazi au jengo lolote la biashara 

halina choo, choo kimejaa au hakifai kwa matumizi ya 

binadamu, ilani ya siku 14 ya kurekebisha choo hicho 

itatolewa. 

 

2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1) 

Halmashauri inaweza kuamuru nyumba au jengo hilo 

lisitumike kwa shughuli za makazi au biashara hadi hapo 

hali hiyo itakapokuwa imerekebishwa. 

 

Ilani ya 

kuondoa kero 

29. 1) Endapo Afisa Mwidhiniwa atagundua kuwa eneo 

alilokagua lina kero yoyote atatoa ilani ya siku saba (7) 

kwa mmiliki wa nyumba au jengo la biashara mpangaji, 

mtumiaji, na au mtu yeyote anayehusika akimtaka 

kuondoa kero hiyo. 

Ada ya uzoaji 

taka 

30. 1) Halmashauri itakusanya, kuhifadhi, kusafirisha na kutupa 

taka za majumbani na biashara kwa kulipia kama 

ilivyoainishwa kwenye jedwali la tatu la Sheria Ndogo 

hizi. 

Makosa 31. 1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo: 

 

a) Atamzuia au kujaribu kumzuia Afisa Mwidhiniwa 

asitekeleze wajibu wake chini ya Sheria Ndogo hizi;  

b) Atamshawishi mtu au kundi la watu kumzuia Afisa 

Mwidhiniwa asitekeleze wajibu wake chini ya Sheria 

Ndogo hizi; 

c) Atamwaga takataka katika mtaa, mtaro wa maji ya 

mvua, uchochoroni, nyumbani, eneo la biashara au 

mahali popote hadharani au katika eneo lolote la wazi 

bila idhini ya Halmashauri; 

d) Atatupa hovyo maganda ya matunda ya aina yote, 

pipi, biskuti, vipisi vya sigara, chocolate, miwa na 

aina nyingine ya maganda; 

e) Kwa makusudi ataacha kutoa taarifa za mtu au taasisi 

yoyote itakayomwaga takataka kwenye maeneo 

yasiyoruhusiwa; 

f) Ataendesha biashara ya pombe ndani ya nyumba ya 

makazi; 

g) Atatirirsha maji machafu barabarani au katika eneo la 

nyumba ya jirani; 

h) Ataosha magari, kufua, kunywesha mifugo na 

kukoroga 
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dawa za mimea ndani ya mito, mabwawa, lambo au 

ndani ya chanzo au kisima kinachotumika kwa 

matumizi ya binadamu; 

i) Atauza vyakula vilivyopikwa barabarani au nje ya 

majengo mengine bila kibali; 

j) Atafanya matengenezo ya magari, pikipiki na 

mitambo, kuendesha shughuli za viwanda katika 

maeneo ya wazi, makazi, barabarani, uchochoroni, au 

katika maeneo yasiyotengwa kwa shughuli hizo bila 

kuzingatia taratibu za mipango miji; 

k) Ataanzisha au kufungua karakana katika majengo au 

majumba au maeneo ya makazi; 

l) Ataenda haja ndogo au kubwa kwenye sehemu isiyo 

rasmi;  

m) Atashindwa  kuhifadhi chakula kwenye kabati safi 

lililofunikwa na lenye kioo; 

n) Atafungua jengo la biashara bila kukidhi matakwa ya 

Afya; 

o) Atauza bidhaa au vyakula vilivyokwisha muda wake; 

p) Mifugo yake itazurura au kuswaga ovyo maeneo ya 

mjini; 

q) Hatashiriki kufanya usafi siku zilizopangwa; 

r) Atasafirisha nyama toka machinjioni bila kutumia 

gari maalum la kusafirishia nyama; 

s) Atashindwa kujenga na kutumia choo bora; na 

t) Atashindwa kutekeleza ilani ya kuondoa kero. 

Kufifilisha 

kosa 

32. 1) Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifisha kosa kwa 

kumtoza faini mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu 

wa sheria ndogo hizi kiasi kisichopungua shilingi Laki 

Mbili (200,000/=) iwapo mkosaji atakiri kosa kwa hiyari 

na kuwa tayari kujaza fomu maalum iliyoambatishwa 

kwenye jedwali la nne la sheria ndogo hizi na atatakiwa 

kulipa tozo anayodaiwa au kutekeleza wajibu wake. 

Adhabu 33. 1) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya 

sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana 

na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi Laki Mbili 

(200,000/=) na isiyozidi Milioni Moja (1,000,000/=) au 

kifungo kisichozidi mwaka mmoja au vyote viwili kwa 

pamoja yaani faini na kifungo. 
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JEDWALI LA KWANZA  

 

Limetengenezwa Chini ya Kifungu cha 17(3) 

VIWANGO VYA FAINI KWA MFUGO AU MIFUGO INAYOZURURA OVYO 

NDANI YA ENEO LA HALMASHAURI YA WILAYA YA IRINGA 
 

Na. Aina ya Mifugo Adhabu/faini(Tshs) kwa kila mfugo 

1. Ng’ombe 50,000/= 

2. Mbuzi 20,000/= 

3. Kondoo 20,000/= 

4. Nguruwe 20,000/= 

5. Mbwa 50,000/= 

6. Punda 20,000/= 

7. Ngamia 20,000/= 

 

JEDWALI LA PILI 

ADA YA UKAGUZI WA AFYA 

Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 20(2)  

NA AINA YA BIASHARA ADA KWA MWAKA 

1. Baa na maduka ya vinywaji (groceries) 20,000 

2. Migahawa, baba na mama lishe 10,000 

3. Nyumba za kulala wageni (guest house na 

hosteli) 

20,000 

4. Kumbi za starehe na mikutano 20,000 

5. Maduka ya jumla na rejereja 15,000 
6. Gereji 15,000 

7. Majengo mengine ya biashara 10,000 
8. Kupima afya za wauza vyakula 10,000 
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JEDWALI LA TATU 

Limetengenzwa Chini ya kifungu cha 30 

ADA YA UZOAJI TAKA 

NA ENEO KIWANGO KWA MWEZI 
1. Makazi (kwa kaya) 2,000/= 

2 Nyumba za kulala wageni 5,000/= 

3 Migahawa, baba, mama lishe 3,000/= 

4 Kituo cha Afya 10,000/= 

5 Zahanati (Taka zisizo hatarishi) 5,000/= 

6 Hospitali (Taka zisizo hatarishi) 15,000/= 

7 Duka la dawa 2,000/= 

8 Kiwanda kidogo 10,000/= 

9 Kiwanda kikubwa 100,000/= 

10 Karakana/gereji za pikipiki 3,000/= 

11 Gereji za magari 

a) Ndogo 

b) Kubwa 

 

5,000/= 

10,000/= 

12 Fundi seremala 3,000/= 

13 Fundi chuma 3,000/= 

14 Duka la jumla  5,000/= 

15 Duka la rejareja 3,000/= 

16 Grocery 4,000/= 

17 Bar 3,000/= 

18 Pombe za kienyeji 3,000/= 

19 Kumbi za sherehe 5,000/= 

20 Duka la kuuza nyama/samaki 4,000/= 

21 Genge au duka dogo la chakula 3,000/= 

22 Dobi 3,000/= 

23 Saloon 6,000/= 

24 Kituo cha kuuza mafuta 10,000/= 

25 Fundi nguo 2,000/= 

26 Ghala 5,000/= 

27 Mashine za kukoboa, kusaga na kusindika 

nafaka  

a) Ndogo 

b) Kubwa 

 

 

3,000/= 

5,000/= 

28 Nyumba za video/sinema 3,000/= 

29 Karakana ya utengenezaji wa samani 5,000/= 

30 Ofisi ya taasisi za kidini 3,000/= 

31 Ofisi ya Taasisi zisizo za kidini 5,000/= 

32 Uwanja wa michezo 5,000/= 

33 Mashine za kusaga na kukoboa: 

a) Ndogo 

 

3,000/= 
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b) Kubwa 5,000/= 

34 Sehemu za kuoshea magari/pikipiki 5,000/= 

35 Stationary 2,000/= 

36 Taasisi Ndogo za Fedha na mawakala 2,000/= 

37 Taasisi kubwa za Fedha (kama vile 

CRDB, NMB, TACOBA, PBZ na 

zingine zinazofanana nazo) 

10,000/= 

 

JEDWALI LA NNE  

Limetengenezwa  Chini ya Kifungu cha 31 

VIWANGO VYA FAINI KWA MAKOSA MBALIMBALI 

YANAYOTOKANA NA UKIUKWAJI WA SHERIA ZA AFYA NA USAFI 

WA MAZINGIRA HALMASHAURI YA WILAYA YA IRINGA 
 

Na. Aina ya kosa Adhabu/faini(Tshs) kwa kila mfugo 

1. Nyumba au jengo la biashara, nyumba ya 
ibada, majengo ya taasisi kutokuwa na choo 
au choo kilichobomoka au kukosa sifa ya 
kuwa choo bora 

50,000/= 

2. Nyumba kukosa kichanja 10,000/= 

3. Kutiririsha maji machafu ovyo au kwenye 
mifereji ya maji ya mvua/kutosafisha 
mifereji 

50,000/= 

4. Nyumba kuwa chafu au kuzungukwa na 
majani au utupaji ovyo wa takataka 

50,000/= 

5. Kutopima afya watoa huduma wa vyakula na 
vinywaji 

50,000/= 

6. Kutokuwa na shimo la taka 20,000/= 

7. Kunya au kukojoa mahali ambapo siyo choo 50,000/= 

8. Kutupa taka eneo kando ya barabara 100,000/= 
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KUFIFILISHA KOSA 

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 32) 

 

Mimi……………………………………….nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE 

mbele ya …………………………ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Iringa, kwamba mnamo tarehe ………mwezi………..Mwaka nilitenda kosa la kukiuka 

masharti ya kifungu cha……………….cha sheria Ndogo za (Afya na Usafi wa Mazingira) 

za Halmashauri ya Wilaya ya Iringa za mwaka 2025. 

Kwa mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri, niko tayari kutekeleza wajibu wangu 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi pamoja na kulipa faini. 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO YA HAPO JUU NI KWELI NA NINAYATOA 

KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 

 

Leo tarehe……………………………….. Mwezi………………….Mwaka………………… 

 

Jina…………………………………………Saini……………………………………… 

 

Mbele ya: 

Jina………………………………………...Cheo……………………………………. 

 

Saini………………………………………Tarehe…………………………………… 

 


