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TANGAZO LA SERIKALI NA.….......................... LA TAREHE………..........….. 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA  (SURA YA 290) 

------------------ 

SHERIA NDOGO 

------------------- 

 

(Zimetengenezwa Chini ya Kifungu cha 7(1) na 16(1) 

 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA IRINGA ZA MWAKA 2025 

 

SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

Jina na tarehe 

ya kuanza 

kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa za Mwaka 2025 na zitaanza kutumika 

baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. 

Matumizi 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya   Mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa                                    vinginevyo:- 

“Ada na Ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri au 

wakala wake kwa ajili ya huduma, vibali,  au leseni mbalimbali zitolewazo 

na Halmashauri. 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri 

aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa      Sheria Ndogo hizi. 

“Chombo cha Usafiri” maana yake ni chombo chochote kinachotumika 

kusafirisha mtu, watu au mizigo kutoka sehemu moja kwenda nyingine 

isipokuwa mkokoteni au                                 wanyama wanaotumika kama kusafirisha watu au 

mizigo. 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Sura ya 290, 

kama ilivyorejewa mwaka 2002 na marekebisho yake ya mara kwa mara. 

“Kodi ya Pango” maana yake ni tozo itakayolipwa na mtu yeyote 

aliyepanga katika nyumba au kibanda cha biashara au jengo lolote la 

Halmashauri pamoja na vibanda vya biashara vilivyojengwa na watu binafsi 

katika eneo la Halmashauri.  

“Meza” maana yake ni meza zinazotumiwa na wafanyabiashara kuuzia 

bidhaa katika jengo au eneo la Halmashauri. 

“Soko” Maana yake ni eneo lolote lile lililoanzishwa na kuendeshwa na 
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Halmashauri kama eneo la kuuzia na kununulia bidhaa kufuatana na taratibu 

zilizowekwa na Halmashauri. 

“Wakala” maana yake ni mtu atakayeteuliwa na Halmashauri kwa lengo la 

kukusanya ada na ushuru na kutekeleza sheria ndogo hizi. 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

“Maegesho” maana yake ni eneo lolote ndani ya Halmashauri 

litakalotumika kwa ajili ya maegesho na litahusisha ushuru wa vyombo 

vyote kama ilivyoainishwa katika jedwali la kwanza la Sheria ndogo hizi. 

“Machinjio” maana yake ni sehemu iliyotengwa na Halmashauri kwa ajili 

ya kuchinjia mifugo mbalimbali. 

“Mali za Halmashauri” maana yake ni kitu chochote chenye thamani 

ambacho kinamilikiwa na Halmashauri. 

“Mazao ya Misitu” maana yake ni mazao yote yanayotokana na misitu kwa 

mujibu wa Sheria ya Misitu Na 14 ya mwaka 2002. 

“Mazao ya Kilimo na Matunda” maana yake ni mazao yote ya kilimo na 

matunda yanayozalishwa katika eneo la Halmashauri. 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Iringa, pamoja na afisa yeyote wa Halmashauri atakayekuwa ana 

kaimu nafasi ya Mkurugenzi. 

“Kibali” maana yake ni ruhusa ya maandishi iliyotolewa na Mkurugenzi au 

Afisa Muidhiniwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

“Jengo” maana yake ni nyumba au maendelezo yeyote yaliyofanyika juu au 

chini ya ardhi katika eneo la Halmashauri. 

“Kibanda” maana yake ni chumba chochote cha biashara kilichojegwa 

katika eneo la Halmashauri. 

“Mfanyabiashara” maana yake ni mtu yeyote anayenunua na au kuuza 

bidhaa au mazao katika eneo la Halmashauri. 

“Stakabadhi” maana yake ni hati ya kukiri kupokea malipo (ada na ushuru) 

zinatolewa na Halmashauri kwa utaratibu uliowekwa. 

“Gulio” Ni sehemu au eneo lililotengwa na Halmashauri kama 

inavyooneshwa katika jedwali la sheria ndogo hizi kwa shughuli za kuuza 

na kununua mazao ya kilimo na mifugo pamoja na bidhaa mbalimbali za 

mahitaji ya binadamu. 

“Kizimba” Maana yake ni eneo lililopo ndani ya eneo la soko linalotumiwa 
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na wafanyabiashara kuuzia bidhaa mbalimbali lenye ukubwa wa mita nne za 

mraba. 

SEHEMU YA PILI 

UTOZAJI WA ADA NA USHURU 

Utozaji ada 

na ushuru 

 

4. 
(1) Halmashauri itatoza ada, ushuru kwa ajili ya vibali na leseni kama 

ilivyoorodheshwa katika Jedwali la Kwanza la sheria ndogo hizi. 

(2) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu anayetakiwa kulipa ushuru, ada au 

ushuru kufanya hivyo kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

(3) Mtu yeyote atakayelipa ada au ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi 

atapewa stakabadhi halali ya Halmashauri. 

(4) Mtu yeyote atakayepewa stakabadhi halali ya Halmashauri 

atawajibika kuitunza na haitakuwa ni utetezi kudai kwamba 

stakabadhi imepotea, ameisahau nyumbani au hajui alipoiweka pale 

stakabadhi hiyo itakapohitajika kwa ajili ya ukaguzi. 

(5) Ada na ushuru utatozwa chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa kwa 

Halmashauri au wakala aliyeteuliwa na Halmashauri kwa ajili ya 

kukusanya ada au ushuru. 

(6) Ada na Ushuru utakaotozwa chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa 

kabla ya huduma kutolewa. 

Muda wa 

kulipa Ada au 

Ushuru 

5. 
(1) Mtu yeyote anayetakiwa kulipa Ada au Ushuru, atalipa ushuru au 

ada husika kulingana na muda uliotajwa katika sheria ndogo hizi. 

 

(2) Mtu yeyote atakayechelewa kulipa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi, atalipa pamoja na riba ya asilimia hamsini (50%) kwa muda 

ambao atakuwa amechewesha malipo. 

 

(3) Stakabadhi ya malipo ya halmashauri itakuwa na uhalali ndani ya 

siku saba baada ya kutolewa. 

Wajibu wa 

mfanyabiashar

a 

6. (1) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara mwenye biashara katika 

maeneo ya soko, minada na magulio chini ya Sheria Ndogo hizi 

kuhakikisha kwamba:  

a) Anafanyia biashara katika maeneo au masoko yaliyotengwa 

na kuruhusiwa na Halmashauri tu.  

b) Anazingatia masharti na maelekezo yatakayotolewa na 

Halmashauri. 

c) Kuhakikisha kuwa amesajiliwa katika rejesta maalum ya 

Halmashauri, amelipa ada au kupata kibali kabla ya kuanza 

shughuli yoyote ya biashara. 
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(2)  Muda wa kusafirisha bidhaa zinazotoka ndani ya Halmashauri 

utakuwa ni kuanzia Saa Kumi na mbili (12:00) kamili Asubuhi                            

hadi saa kumi na mbili (12:00) kamili jioni. 

(3) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo (2), usafirishashaji wa 

bidhaa hizo unaweza kufanywa baada ya muda uliotajwa hapo juu 

kwa sharti la kuwa na kibali maalum kutoka kwa Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri. 

(4) Malipo ya Ada na Ushuru yatafanyika kila siku katika chanzo  

husika au kwa muda uliopangwa katika Sheria ndogo hizi. 

(5) Malipo ya Ada na Ushuru yanayotozwa kwa Mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi yatalipwa kwa Halmashauri au Wakala wake na 

kutolewa stakabadhi ya kieletroniki ya Halmashauri kama kielelezo 

cha malipo yaliyofanyika. 

(6) Itakuwa ni wajibu wa mfanyabiashara kutoa takwimu sahihi za 

biashara yake kwa lengo la kufanya tathmini ya kiasi cha ada au 

ushuru ambao atatakiwa kulipa. 

Mabadiliko ya   

viwango vya 

ada na ushuru 

7. (1) Halmashauri itaweza kubadilisha viwango vya Ada na Ushuru pale 

itakapoona kuwa inafaa kwa kushirikisha wananchi hususan wale 

watakaoathirika katika utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi. 

 

(2) Katika kufanya marekebisho ya viwango vya ada na ushuru au 

kipengele chochote katika Sheria Ndogo hizi, Halmashauri itafuata 

taratibu zote za utungaji wa Sheria Ndogo zinazoelekezwa na 

Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 na 

Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Sura ya 290. 

Uteuzi wa 

Wakala 
8. 

(1) Halmashauri inaweza kuteua Kampuni, Asasi au Taasisi yoyote 

kukusanya ada na ushuru kwa niaba ya Halmashauri katika vyanzo 

vilivyokubaliwa kukusanywa na Wakala. 

Wajibu wa 

Wakala 

9. (1) Wakala aliyeteuliwa chini ya kifungu cha 8 cha Sheria Ndogo hizi, 

atakuwa na wajibu wa:-  

(a) Kukusanya na kupokea Ada na Ushuru katika eneo na chanzo 

alichopangiwa kwa viwango vilivyoainishwa chini ya Sheria 

Ndogo hizi. 

(b) kuwasilisha makusanyo yote kwa kuzingatia masharti ya  

Mkataba wa Uwakala kati yake na Halmashauri. 

(c) kuweka dhamana ya kusanyo la mwezi mmoja au 

itakavyokubalika katika mkataba kabla ya kuanza makusanyo 

ambapo dhamana hiyo itarejeshwa mwisho wa mkataba. 

(d) kumchukulia hatua za kisheria mtu yeyote ambae atakiuka 

masharti ya Sheria ndogo hizi. 

Ukusanyaji wa 

Madeni 

10. (1) Endapo Mtu yeyote aliyetakiwa kulipa ada na ushuru kwa bidhaa, 

vibali au leseni zitolewazo katika eneo la mamlaka ya Halmashauri 
na atashindwa kufanya hivyo katika muda uliopangwa, Halmashauri 
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inaweza kukusanya Ushuru huo     kwa njia ya Mahakama, ama Dalali 

wa Mahakama. 

(2) Pasipo kuathiri masharti yaliyowekwa katika kifungu kidogo cha (1) 

hapo juu, Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ada au ushuru 

kwa njia ya kukamata au kushikilia mali zinazohamishika za 

wadaiwa zenye thamani sawa na deni la ada au ushuru pamoja na 

gharama za kukamata. 

(3) Baada ya kipindi cha siku thelathini (30) kupita tangu kukamatwa 

kwa mali za Mdaiwa, Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuziuza 

kwa njia ya mnada baada ya kupata idhini ya     Mahakama. 

(4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika kwa haraka,  

Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziuza kabla hazijaharibika 

baada ya kupata idhini ya Mahakama. 

(5) Kwa kuzingatia masharti yaliyowekwa katika Kifungu Kidogo cha 

(3) na (4) hapo juu, Halmashauri kabla ya kuuza mali yoyote 

iliyokamatwa, Mkurugenzi kwa maandishi atatoa taarifa kwa 

Mdaiwa na umma juu ya kusudio la kuuza mali hizo. 

Ukamataji 

Mali  

11. (1) Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kufunga, 

kuzuia au kukamata mazao, bidhaa au chombo cha mtu yeyote 

ambaye ameshindwa kulipa ushuru, ada au kodi chini ya sheria 

ndogo hizi. 

(2) Halmashauri inaweza kuiomba mahakama kutoa amri ya kuuza mali 

iliyokamatwa, kuzuiwa au kufungwa kwa njia ya mnada pale 

ambapo mtu anayestahili kulipa ushuru au ada amegoma au 

ameshindwa kulipa. 

(3) Halmashauri kabla ya kuomba kibali cha mahakama cha kuuza mali 

hiyo itatoa taarifa ya maandishi ya masaa mawili (2) kwa bidhaa 

zinazoharibika haraka na siku saba (7) kwa bidhaa zisizoharibika 

haraka ikimtaarifu mmiliki, mtumiaji au mtu yeyote ambaye mali 

yake inatarajiwa kuuzwa  

(4) Endapo mmiliki atashindwa kulipa ada au ushuru anaodaiwa ndani 

ya kipindi cha muda ulioelezwa katika taarifa iliyotolewa kwa 

mujibu wa kifungu cha 12(3) mazao, bidhaa, jengo au chombo 

vitauzwa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi bila 

taarifa nyingine  

(5) Endapo mali yoyote itauzwa, Mkurugenzi atawajibika:- 

(a) Kukata ushuru au ada inayodaiwa pamoja na riba ya 

ucheleweshaji ilivyokuwa inadaiwa. 

(b) Kukata gharama zote za mnada, ulinzi na usafiri. 

(6) Halmashauri haitawajibika kwa namna yoyote kwa hasara 

itakayotokana na uharibifu wa mali utakaotokea wakati wa 

ukusanyaji wa ada, ushuru, kodi, madeni au kuhifadhi mali 
zilizokamatwa au kuzuiwa na Halmashauri. 
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Mamlaka ya 

Kuingia 

12. 1) Afisa Mwidhiniwa au Afisa yeyote wa Halmashauri aliyeteuliwa  

kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi atakuwa na uwezo wa:  

(a) Kuingia katika jengo, eneo, chombo chochote kwa lengo la 

kukusanya ada na ushuru; 

(b) Kumkamata bila hati ya kukamatia na kumshitaki mtu yeyote 

atakayefanya biashara kwa kuuza au kununua, kutoa huduma, 

kusafirisha bidhaa, au kufanya shughuli yeyote iliyotakiwa 

kulipiwa ada na ushuru kwa masharti ya Sheria Ndogo hizi; na 

(c) Kukagua eneo au chombo chochote atakachokitilia mashaka 

kuwa kinahifadhi au kusafirisha bidhaa au kinatumika 

kukwepa kulipa ada na ushuru. 

Kibali cha 

ujenzi 

13. (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kujenga bila kuwa na kibali 

cha Ujenzi kutoka Halmashauri. 

(2) Maombi ya kibali cha ujenzi yatakayowasilishwa kwa ajili ya 

kuidhinishwa yataambatishwa na:-  

(a) Ramani ya jengo ikionyesha pande zote za jengo. 

(b) Stakabadhi ya malipo kibali cha ujenzi.  

(c) Nakala ya hati ya kiwanja iliyothibitishwa kisheria.  

(d) Mkataba wa mauzo ya kiwanja (kama upo). 

(e) Stakabadhi ya malipo mengine ya Serikali.  

(f) Stakabadhi ya malipo ya kodi ya ardhi. 

(g) Nyaraka zozote zinazohusu kiwanja anachotaka kujenga. 

 

(3) Ni marufuku kwa mtu yeyote, kufanya ukarabati wa jengo, ukuta au 

sehemu yoyote ya jengo iliyobomoka au kubomolewa kwa makusudi 

bila kuwa na kibali cha ujenzi cha Halmashauri. 

 

(4) Ni marufuku kwa mtu yeyote, katika maeneo yaliyotangazwa kuwa 

ya mipango miji, kubadili matumizi ya kiwanja au jengo kutoka 

matumizi au sura ya jengo kwenda kwenye matumizi/sura nyingine 

au kwa ajili ya matumizi mengine bila kuwa na kibali cha 

Halmashauri 

 

(5) Maombi ya kibali cha ujenzi yatawasilishwa Halmashauri kwa 

kutumia fomu maalum iliyotolewa kwa mujibu wa Jedwali la pili la 

Sheria Ndogo hizi. 

 

(6) Endapo ujenzi utakiuka masharti yaliyoanishwa katika cha Sheria 

Ndogo hizi Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa atakuwa na mamlaka 

na uwezo kisheria:- 
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(a) Kuamuru mmiliki avunje jengo hilo kwa gharama zake 

mwenyewe ndani ya muda utakaokuwa umeamriwa katika amri 

hiyo. 

(b) Kuchukua hatua za kisheria dhidi ya mmiliki.  

(c) Kusimamisha ujenzi unaofanywa na kumuamuru mmiliki afanye 

marekebisho kulingana na masharti ya kibali cha ujenzi 

kilichotolewa. 

(7) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 13(1) kibali cha ujenzi 

kitadumu kwa miezi 36 kuanzia tarehe ya kutolewa.  

Masharti 

kuhusu 

mabango ya 

biashara 

14. (1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kuweka au kubandika bango la 

biashara katika eneo la Halmashauri bila kupata kibali cha 

Mkurugenzi. 

 

(2) Mtu yeyote anayetaka kuweka bango katika eneo la Halmashauri 

atalazimika kutuma maombi ya kuomba kuweka bango na baada ya 

ukaguzi Halmashauri itaridhia eneo husika kama linafaa kuwekwa 

bango. 

 

(3) Ushuru wa mabango utatozwa kulingana na ukubwa wa bango, 

muundo wa bango, aina na eneo lilipo kwa kuzingatia viwango 

vilivyoainishwa katika jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

 

(4) Ukusanyaji wa ushuru kupitia mabango utafanywa na Afisa 

atakayetauliwa na Mkurugezi kwa kutumia mfumo wa kieletroniki 

wa TAUSI ambapo walipaji waliosajiliwa watapewa Ankara za 

madai na kulipa ndani ya siku 30 baada ya kupewa Ankara hizo. 

 

(5) Mabango ya muda wa kipindi kisichozidi siku 30 yatalipiwa kabla 

ya kuwekwa. 

 

(6) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuondoa au kufuta bango la 

biashara eneo la mamlaka lililowekwa bila kufuata masharti ya 

Sheria Ndogo hizi. 

Kibali cha 

kununua 

mazao 

mchanganyiko 

15. 
(1) Itakuwa ni marufuku kwa mfanyabiashara yeyote kununua mazao 

mchanganyiko katika eneo la Halmashauri bila kupata kibali cha 

Halmashauri. 

 

(2) Mtu yeyote anayetaka kununua mazao mchanganyiko katika eneo la 

Halmashauri atalazimika kuomba kibali kutoka Halmashauri kama 

inavyoonekana katika jedwali la sita na kulipa ada ya kibali kwa 

mujibu wa sheria ndogo hizi. 

  

(3) Halmashauri itakuwa na mamlaka chini ya Sheria Ndogo hizi 

kuelekeza sehemu au mahali pa kununua mazao mchanganyiko.  
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(4) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kufuta kibali kilichotolewa kama 

mfanyabiashara atakiuka masharti ya Sheria Ndogo hizi. 

Wajibu wa 

kuzingatia 

Masharti ya 

Sheria Ndogo 

nyingine 

16. (1) Bila kuathiri wajibu wa kulipa ada na ushuru, Mlipa ada na ushuru 

atawajibika kuzingatia masharti ya Sheria Ndogo nyingine         

zinazosimamia chanzo cha mapato ikiwa ni pamoja na kutunza 

mazingira na usafi, kutotupa taka ovyo, au kutokiuka masharti 

mengine yaliyowekwa na Sheria Ndogo za Halmashauri ya 

Wilaya   ya Iringa. 

SEHEMU YA TATU 

MAKOSA NA ADHABU 

Makosa 17. 1) Wakala yeyote atakuwa ametenda makosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi endapo: 

a) Atakusanya ada na ushuru bila kibali cha maandishi au   

mkataba toka kwa Halmashauri. 

b) Atatoza kiwango cha ada na ushuru kwa mtu yeyote kinyume na 

viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria 

Ndogo hizi.  

c) Atashindwa kuwasilisha au kuwasilisha pungufu ya  kiwango cha 

Ada na Ushuru alichokubaliwa katika mkataba. 

d) Atakusanya Ada na Ushuru kwa mbinu tofauti na alizoelekezwa 

na Halmashauri. 

e) Atatoa taarifa za uongo kwa sababu au njia yoyote kuhusu idadi 

ya waliolipa au wanaostahili kulipa, ada au kiasi cha ada/ushuru 

au suala lolote linalohusiana na kazi yake ya uwakala chini ya 

mkataba wake na Halmashauri.  

f) Atashindwa kutekeleza wajibu wake kama wakala chini ya 

Sheria Ndogo hizi.  

g) Atakusanya ada na ushuru katika maeneo ambayo 

hayakuainishwa katika mkataba wake wa uwakala. 

2) Mtu yeyote atakuwa ametenda makosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi endapo: 

(a) Atashindwa, atadharau, au atakaidi au atakataa kulipa ada na 

ushuru au kutekeleza agizo lolote alilopewa na Halmashauri 

kuhusiana na ulipaji wa Ada na Ushuru chini ya Sheria Ndogo 

hizi. 

(b) Atamshawishi mtu au kundi la watu kukataa au kukwepa kulipa 

Ada na Ushuru. 

(c) Atatengeneza, atatayarisha, ataidhinisha utengenezaji, au 

atatunza nyaraka za uongo kwa nia ya kujipatia manufaa 
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yatokanayo na ukusanyaji wa Ada na Ushuru mbalimbali ndani 

ya Halmashauri. 

(d) Kwa makusudi huku akijua ni kosa atatoa taarifa za uongo kwa 

Halmashauri, au Atashindwa au kutoa taarifa zitakazohitajika na 

Halmashauri. 

(e) Atashindwa kuweka kumbukumbu, Vitabu, Hesabu, au maelezo 

yoyote yatakayohitajika Halmashauri.  

(f) Atamzuia Afisa Mwidhiwa au Wakala kutekeleza majukumu 

yake. 

Adhabu 18. (1) Wakala yeyote atakayekiuka Sheria Ndogo hizi atachukuliwa hatua 

za kisheria. 

 

(2) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo 

hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini 

isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi shilingi 

milioni moja (1,000,000/=) au kifungo kisichopungua miezi kumi na 

mbili (12) na kisichozidi miaka miwili (2) au adhabu zote mbili kwa 

pamoja yaani faini na kifungo. 

Kufifilisha     

kosa 

19. 1) Bila kuathiri kifungu cha 18 hapo juu, Mkurugenzi anaweza 

kumtoza faini mtu yeyote anayedaiwa na Halmashauri chini ya 

Sheria Ndogo hizi ikiwa mdaiwa huyo amekiri kosa kwa maandishi 

kwa kujaza fomu iliyoambatanishwa kwenye jedwali la pili la 

Sheria ndogo hizi na kuahidi kuwa atalipa deni analodaiwa pamoja 

na faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na isiyozidi 

shilingi laki tano (500,000/=). 

Kufutwa kwa 

Sheria 

Ndogo 

Tangazo la 

Serikali Na. 

877 la tarehe 

15/11/2019 

20. 
1) Sheria Ndogo hizi zinafuta Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za  

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa za Mwaka 2017. 
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JEDWALI LA KWANZA 

(Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 4(1) 

 

SEHEMU A   

USHURU WA KUTUMIA STENDI 

NA. AINA YA CHOMBO CHA USAFIRI KIWANGO CHA USHURU KWA SIKU 

1. Basi kubwa la abiria 50 na kuendelea Sh. 2,000.00 

2. Basi la abiria 49 na wasiozidi 50 (coster) Sh. 1500.00 

3. Basi dogo (hiace) Sh. 1000.00 

4. Taxi Sh. 1000.00 

5. Magari binafsi Sh. 1000.00 

6. Bajaji/Guta Sh. 500.00 

7. Pikipiki Sh. 500.00 

8. Gari la mizigo chini ya tani 3  Sh. 1000.00 

9. Gari kuanzia 3.1-7 Sh. 1500.00 

10. Ada ya kutunza gari lililo kamatwa au   

kuzuiliwa 

Sh.10,000.00 

11. Huduma ya kutumia choo Stendi Sh.200.00 

12. Huduma ya bafu Stendi Sh.500.00 

 

SEHEMU B 

USHURU WA MAEGESHO NA KULAZA CHOMBO CHA USAFIRI KATIKA 

MAENEO YA HALMASHAURI 

NA AINA YA CHOMBO CHA 

USAFIRI(MAEGESHO/KULAZA) 

KIWANGO CHA ADA NA USHURU KWA 

SIKU 

1. Maegesho ya chombo cha Usafiri  

 i. Magari makubwa 1000.00 

 ii. Magari madogo 500.00 

 iii. Pikipiki 200.00 

 iv. Guta na bajaji 300.00 

2. Kulaza chombo cha usafiri eneo maalum    

lililotengwa na Halmashauri 

 

 i. Pikipiki, bajaji, kirikuu na guta 1000.00 

 ii. Magari madogo/binafsi (chini ya 

tani 3) 

2000.00 

 iii. Magari makubwa zaidi ya tani 3 4,000.00 

 iv. magari ya mizigo zaidi ya tani 

7/mitambo 

5,000.00 

 

SEHEMU C 

Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 14 

USHURU WA MABANGO NA MATANGAZO  
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NA. AINA YA BANGO/MATANGAZO KIWANGO CHA ADA NA USHURU 

1. Ada ya maombi ya kibali cha kuweka 

bango la tangazo au matangazo ya biashara 

5,000.00 kwa kila bango. 

2. Mabango yasiyong’aa   5,000.00 kwa mita moja ya mraba kwa 

mwaka. 

3. Mabango yanayong’aa 8,000.00 kwa mita moja ya mraba kwa 

mwaka. 

4. Matangazo ya biashara  50,000.00 kwa siku  

5. Matangazo mengineyo  5,000.00 kwa bango kwa eneo 

6. Matangazo ya biashara kwa kutumia 

vipaza sauti na fani za sanaa 

50,000.00 kwa siku moja 

7. Bango lisilowaka 7,000/= kwa mita za mraba 

8 Bango linalowaka 10,000/= kwa mita za mraba 

9.  Maandishi/alama ya ukutani 10,000/= kwa mita za mraba 

10. Saini ya Kieletroniki 10,000/= kwa mita za mraba 

11. Uwekaji wa Matangazo kwenye  magari 10,000/= kwa mita za mraba 

12. Matangazo kupitia magari kutangaza 

biashara 

4,000/= kwa mita za mraba 

13 Bango eneo la maonesho 

- lisilo na mwanga 

- lenye mwanga 

 

7,000/= kwa mita za mraba 

10,000/= kwa mita za mraba 

14 Promosheni maalum kwa mabango 100 ya 

kwanza 

50,000/= kwa siku 

Kila seti nyingine ya mabango  50,000/= kwa siku 

15. Tangazo la muda mfupi kuhamasisha 50,000/= kwa siku 

 

SEHEMU D 

USHURU KATIKA SOKO NA GULIO 

NA AINA KIWANGO CHA ADA NA 

USHURU 

1. Gari chini ya tani 2 Sh. 1500.00 kwa siku 

2. Gari Tani 2 – 10 Sh. 2000.00 kwa siku 

3. Gari Tani 10 na kuendelea Sh. 2500.00 kwa siku 

4. Vizimba Sh. 1500.00 kwa siku 

5. Mama au baba lishe Sh. 10,000.00 

6. Vioski, Mabanda ya Mitumba Bucha Sh. 10,000.00 

7. Maduka Sh. 25,000.00 

8. Stoo Sh. 250,000.00 
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 SEHEMU E 

USHURU WA MAZAO YA UVUVI 

NA. MAELEZO KIWANGO CHA USHURU 

1. Minada ya Samaki kwenye soko/mwalo au eneo  

maalum la kuuzia 

3% bei ya manunuzi 

2. Ushuru wa mazao ya uvuvi bila ya kutumia mnada 

i. Samaki wabichi Sh. 100.00 kwa kilo 

ii. Samaki wakavu Sh. 100.00 kwa kilo 

iii. Dagaa wabichi Sh. 100.00 kwa kilo 

iv. Dagaa wakavu  Sh. 100 .00 kwa kilo 

 v. Vumbi la dagaa / samaki Sh. 100.00 kwa  kilo  

vi. Mabondo Shs. 100.00 kwa kilo 

3. Ushuru wa huduma zingine zinazopatikana mwaloni 

 i.Ushuru wa kizimba kwenye soko Sh 5,000/= kwa mwezi 

ii.Ushuru wa banda (mama/babalishe) Sh. 500/= kwa siku 

iii.Ushuru wa mabanda yawakaanga samaki Sh 500/= kwa siku 

4. Mawe na mapambo ya majini Sh. 5,000/= kwa kilo 1 

Sh. 10,000/= kwa zaidi ya kilo  1 

5. Leseni ya uvuvi  Shs 22,000/= kwa mwaka 

6. Leseni ya mtumbwi Shs. 22,000/= kwa mwaka 

7. Leseni ya mfanyabiashara wa samaki na usafirishaji Shs 30,000/= kwa mwaka 

 

SEHEMU F 

USHURU WA MAZAO YA MISITU 

NA AINA YA MAZAO KIWANGO CHA ADA NA USHURU 

1. Asali kwa lita moja 500.00 

2. Nta kwa kilo moja 500.00 

3. Kuni za miti ya kupandwa (pines, Eukalyptus, 

Cypress n.k) 

tani moja (QM1 -3 shs 3,000.00 (QM4 -7 

shs 5,000/= (QM8 -10 shs 10,000 

4. Kuni za miti ya asili  tani moja (QM1) shs 6,500.00 

5. Kuni kwenye baiskeli/mkokoteni Tshs. 200 

6. Mbao za miti ya kupandwa 3% ya bei ya soko ya siku husika 

7. Magogo Tshs 500 kwa kila gogo 

8. Nguzo Tshs 1000.00 kwa kila nguzo 

9. Mkaa Mti pandwa Tshs 1,000.00 kwa gunia la 50kg 

10. Mkaa miti ya asili Tshs 375 kwa la 50 kg lililokwisha lipwa 

TFS 
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11. Mbao ya Miti ya asili 3% ya Mrahaba au Tshs 3,000.00 

size1x8, 2x6 kwa kipande na Tshs 

5,000.00 size ya 4x4, 4x8 na 3x8 kwa 

kipande 

12. Nyasi za kuezekea IM-3 Tshs 5,000.00 

13. Milunda na Mabanzi 100.00 kila moja 

14. Mabuyu/ubuyu Sh. 1000 @ gunia 1 la kilo mia 

15. Kitanda, meza, na kabati Sh. 3000 kwa kila  kimoja 

16. Fremu za milango na madirisha Sh. 2000 kwa kila moja 

17. Ushuru wa vinyago Sh. 2000@ kilo         moja  

18. Fagio, nyungo, vinu, miko Sh. 200/=kwa mzigo 

19. Kibali cha kuchoma mkaa kwa watayarishaji 

kuanzia                               gunia 1 – 5 

Sh. 40,000/= kila baada ya miezi       mitatu 

(3) 

20. Viwanda vya useremala Shs 50,000 kwa mwaka 

21. Kibanda cha kuuzia mkaa, samani, mbao Shs 100,000/= kwa mwaka 

22. Ushuru wa Ulanzi Shs 200@dumu 

23. Mianzi ya kushonea matenga Shs 200 kwa mti mmoja 

 

SEHEMU G  

ADA/USHURU WA UTALII KATIKA HIFADHI ZA WANYAMA PORI NA VIVUTIO 

VYA ASILI NA VYA UTAMADUNI 

1. Gharama za viingilio kwenye maeneo ya utalii wa utamaduni 

Na. Umri 
Raia wa Afrika 

Mashariki 

Wasio raia wa Afrika Mashariki (USD) 

na TSHS 

1. Miaka 16 na zaidi 2,000 20,000.00 10 USD 

2. Miaka 6 hadi 15 1,000 10,000.00 5 USD 

3. Chini ya miaka 6 Bure Bure   

ADA YA KAMBI (CAMPING FEE) 

Na. Umri 
Raia wa Afrika ya 

Mashariki 

Wasio raia wa Afrika ya Mashariki 

(USD) na TSHS 

1 Miaka 16 na zaidi 2,000 20,000.00 10 USD 

2 Miaka 6 hadi 15 1,000 5,000.00 5 USD 

3 Chini ya miaka 6 Bure Bure   

UTALII WA KUPIGA PICHA (PHOTOGRAPHIC EVENTS) 

Na. Umri 
Raia wa Afrika ya 

Mashariki 

Wasio raia wa Afrika ya Mashariki 

(USD) na TSHS 

1 
Picha za kutembea 

(video) 
50,000 100,000.00 50 USD 



 

14 

 

2 Picha za Mgando 20,000 50,000.00 25 USD 

ADA ZA WAONGOZA WAGENI (LOCAL TOUR GUIDES) 

Na. Mwongozaji 
Raia wa Afrika ya 

Mashariki 

Wasio raia wa Afrika ya Mashariki 

(USD) na TSHS 

1 Askari /Mwongozaji 5,000 10,000.00 5 USD 

2 
Mwongozaji nje ya 

masaa ya Kazi 
10,000 20,000.00 10 USD 

ADA ZA UTAFITI NA UCHIMBUZI WA TUNU (MALIKALE) 

 Na.   Maelezo 
Raia wa Afrika ya 

Mashariki  

Wasio raia wa Afrika ya Mashariki 

(USD) na TSHS 

1 Ada ya fomu  50,000 100,000 

2 
Tozo ya uchimbaji 

ada ya Uhifadhi  

3% ya bajeti ya utafiti na 

uchimbaji  
10% ya Bajeti ya uchimbaji  

3 
Mgao wa 

Halmashauri (Faida)  

10% ya faida ya thamani 

ya mali iliyopatikana  

10% ya faida ya thamani ya mali 

iliyopatikana  

4 
Mgao wa 

Halmashauri (Faida)  

10% ya faida ya Thamani 

ya mali iliyopatikana  

10% ya faida ya thamani ya mali 

iliyopatikana  

5 Faini ya Utafiti na 

Uchimbaji bila 

vibali  

300,000 kwa uchimbaji 

ulioanza bila vibali.  

500,000 kwa uchimbaji ulioanza bila vibali.  

  25% ya Thamani ya 

mali iliyopatikana  
30% ya Thamani ya mali iliyopatikana  

 

2. VIINGILIO VYA MAENEO YA HIFADHI ZA WANYAMAPORI (WMAs) 
 

Na. Umri 
Raia wa Afrika ya 

Mashariki 

Wasio raia wa Afrika ya Mashariki 

(USD) na TSHS 
 

1 Miaka 16 na zaidi 5,000 
                    

20,000  
10 USD  

2 Miaka 5 hadi 16 2000 10,000 5 USD  

3 Chini ya miaka 5 Bure Bure Bure   

ADA ZA KUINGIZA MAGARI HIFADHINI 
 

Na. Uzito 
Raia wa Afrika ya 

Mashariki 

Wasio raia wa Afrika ya Mashariki 

(USD) na TSHS 
 

1 

Gari yenye uzito 

usiopungua kilo 

2000 

10,000 

10,000 

US $ 5  

2 
Gari yenye uzito 

kati ya 2001- 3000 
15,000 

20,000 
US $ 10  
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3 
Gari yenye uzito wa 

kilo 3001 - 7000 
25,000 

50,000 
US $ 25  

4 
Gari yenye uzito 

Kilo 7000 na zaidi  
50,000 

100,000 
US $ 50  

5 

Faini ya kuingiza 

Magari Bila Vibali 

kwenye maeneo ya 

Hifadhi 

300,000 500,000 USD 200  

ADA ZA WAONGOZA WAGENI (LOCAL TOUR GUIDES) WMA  

Na. Mwongozaji 
Raia wa Afrika 

Mashariki 

Wasio raia wa Afrika ya Mashariki 

(USD) na TSHS 
 

1 Askari /Mwongozaji 10,000 20,000 10 USD  

2 
Mwongozaji nje ya 

masaa ya kazi 
20,000 50,000 

25 USD 
 

FAINI MBALIMBALI  

Na. Aina ya Faini 

Raia wa Afrika ya 

Mashariki 

Wasio raia wa Afrika ya Mashariki 

(USD) na TSHS 
 

  Over speeding 50,000 50,000 25 USD  

  

Ajali za magari 

hifadhini 
200,000 200,000 

100 USD 
 

  Off roading 50,000 50,000 25 USD  

MATAMASHA YA UTALII  

Na. Aina ya tamasha 
Raia wa Afrika ya 

Mashariki 

Wasio raia wa Afrika ya Mashariki 

(USD) na TSHS 
 

1 

Matukio/Matamasha 

ya utalii 50,000 150,000 75USD 
 

2 

Matukio/ 

Matamasha ya 

utamaduni 20,000 150,000 75USD 

 

3 

NB. MATAMASHA AMBAYO HAYAJATAJWA KWENYE MWONGOZO GHARAMA 

YAKE NI TSHS 50,000.00 (sherehe ukumbini: harusi, kipaimara, ubatizo, sherehe za siku ya 

kuzaliwa n.k) 

 

 

SEHEMU H 

ADA YA UPIMAJI VIWANJA NA UTAYARISHAJI HATI MILIKI ZA KIMILA 

NA VIWANJA/SHAMBA KIWANGO CHA ADA NA USHURU 

1 Viwanja/shamba lisilozidi ekeri 10 130,000   kwa kiwanja/ shamba. 

2. Viwanja/shamba linalozidi ekeri 10 250,000 kwa kila ekari kumi 

zinazoongezeka. 
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SEHEMU I 

ADA YA KUUZA VIWANJA VYA HALMASHURI VILIVYOPIMWA 

NA MATUMIZI YA KIWANJA BEI KWA MITA MRABA 

1 Makazi 2,000.00 

2. Makazi/Biashara 2,300.00 

3. Biashara 2,500.00 

4. Huduma za Jamii 2,000.00 

 

SEHEMU J  

ADA YA HUDUMA ZA KUMILIKI ARDHI  

NA AINA ZA HUDUMA KIWANGO CHA ADA 

1 Fomu ya maombi ya viwanja 5,000.00 @ kiwanja 

3 Kuonyeshwa kiwanja kwa mara nyingine 50,000.00@ kiwanja 

4 Kufufua mipaka ya kiwanja 100,000.00/=@ kiwanja 

5 Utafiti binafsi wa taarifa za kiwanja  Sh.40,000/=@ kiwanja (RT) 

6 Kufanya uthamini kwa ajili ya kuhamisha 

umiliki 

Makazi 80,000/=@ kiwanja 

Makazi na biashara 100,000@ kiwanja 

Viwanda/Taasisi shs.200,000/= 

 

SEHEMU K 

USHURU WA MAZAO YA KILIMO NA MATUNDA 

Asilimia zitakazotajwa katika jedwali hili itategemea mabadiliko ya sheria ya fedha kwa kila 

mwaka wa fedha 

NA MAZAO KIASI CHA USHURU 

1. Machungwa , maembe, nanasi na 

tikiti maji 

Shs. 2000/= kg 100 

Shs 20,000 kwa tani moja 

2. Fenesi Sh. 200 @ fenesi 

3. Korosho 3% ya bei ya kununulia 

4 Pilipili/ hoho/tangawizi/karoti/ Sh. 1000/=gunia  kilo 100 

5 Vitunguu saumu Sh. 3000/= gunia kilo 100 

6. Nyanya Sh 250/=  kwa tenga  la Kg 45 

7. Ndizi Sh.300/= @ Mkungu 

Sh 70,000/= kwa Fuso 

Sh 50,000/= kwa canter 

Sh 10,000/= kwa carry/guta 

8. Muhogo Sh. 1,000/= kwa gunia kg 100 

9. Mahindi Sh. 1,000/= kwa gunia kwa kg 100 

10. Ndimu, Limao na Dalansi Sh. 4,000/= kwa kiroba kilo 100 

11. Maharage Sh 3,000/= kwa gunia kwa kg 100 

12 Mpunga  Sh 2,000/= kwa gunia kwa kg 100 
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13 Mchele  Sh. 2000/= kwa gunia kwa kg 100 

14 Pumba ya mpunga  Sh. 1,000/= kwa gunia kwa kg 100 

15 Alizeti  Sh. 1,500/= kwa gunia kwa kg 100 

16 Mafuta ya Alizeti Sh. 500  kwa lita 20, shs 250 lita  10 na shs 25 lita 1 

17 Ufuta  3% ya thamani ya bei ya soko 

18 Mahindi Gobo Sh. 1000 kwa gunia la kg 100 

Shs 10,000 kwa tani  

19 Vitunguu Sh.2,000 kwa gunia kg 100 

20 Soya Sh. 2,000 Kwa gunia kg 100 

21 Mahindi ya bisi Sh. 1,500  kwa gunia kg 100 

22  Mahindi ambayo hayajapukuchuliwa Shs. 5,000 kwa tani 

23 Alizeti ambazo hajiapigwa Sh.10000 kwa tani 

24 Parachichi  Sh. 1,000 kwa gunia la kg. 100 au trey au boksi 

25 Kabeji Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

26 Mtama  Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

27 Ulezi  Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

28 Choroko  Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

29 Makademia (karanga miti) 3% ya bei ya soko 

30 Mbegu za maboga Sh. 2000 Kwa gunia la kg. 100 

31 Karanga mbegu Sh. 2000 Kwa gunia la kg. 100 

32 Karanga maganda Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

33 Njugu mawe Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

34 Uwele  Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

35 Viazi vitamu, lishe Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

36 Viazi mviringo Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

37 Shairi na ngano Sh. 3000 Kwa gunia la kg. 100 

38 Magimbi  Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

39 Peasi  Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

40 Kunde  Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

41 Njegere kavu Sh. 1500 Kwa gunia la kg. 100 

42 Njegere mbichi Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

43 Mboga za majani Sh. 500 Kwa Tenga 

44 Mabua ya mahindi/ Hayi za malisho Sh. 3000 kwa tani 

45 Pindigesi   Sh. 1000 Kwa Tenga 

46 Ubuyu  Sh. 1,000 Kwa gunia la kg. 100 

47 Miwa  Sh. 5,000 kwa tani  

48 Unga wa sembe Sh. 10 kwa kilo 1 

49 Mashudu ya soya Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

50 Mashudu ya alizeti Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

51 Pumba za mpunga Sh. 500  Kwa gunia la kg. 100 

52 Pumba za mahindi Sh. 1000 Kwa gunia la kg. 100 

53 Pareto 3% ya bei ya soko 
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54 Tumbaku 3% ya bei ya soko 

55. Tufaa (apple) 1000 kwa tray 

56. Mabua ya mahindi QM 1-3 shs 3000, QM4-8 shs 5000 na QM8-10 

8,000 

57. Nyasi zilizofungwa QM 1-3 shs 3000, QM4-8 shs 5000 na QM8-10 

8,000 

 

SEHEMU L 

USHURU WA USAFI NA BIASHARA YA NYAMA 

NA. AINA YA MIFUGO KIWANGO CHA USHURU 

1. Ng’ombe, Ngamia, Nyatimaji Sh. 6,000/= kila mmoja 

2. Mbuzi, kondoo Sh. 2000/= kila mmoja 

3. Nguruwe Sh. 5000/= kila mmoja 

4 Kuku, bata, kanga, sungura Sh. 200/= kila mmoja 

 

SEHEMU M  

 USHURU WA MINADA YA MIFUGO 

Na. Aina ya Mnyama Kiwango 

1. Ng’ombe, Punda, ngamia, Nyatimaji Sh. 4,000/= kwa kila  aliyeuzwa 

2. Mbuzi, kondoo, nguruwe Sh. 1,000/= kwa kila aliyeuzwa 

 

SEHEMU N 

USHURU WA SAMADI 

Na. Bidhaa Kiwango 

1. Samadi Sh. 3000/= kwa tani 

 

SEHEMU O 

ADA YA KIBALI CHA UJENZI 

NA. AINA YA KIBALI GHARAMA 

1. Kujenga mnara wa simu  Sh. 1,000,000/= kwa mnara 

2. Nyumba ya makazi Sh. 50,000/= @  mawe au tofali  

Sh.10,000 nyasi na udongo 

3. Jengo la biashara Sh. 100,000/= kwa jengo 

4. Kituo cha mafuta Sh. 500,000/= 

5. Taasisi (Shule na binafsi Jengo la kutolea 

huduma za afya (binafsi)/zahanati, kanisa 

na msikiti 

Sh. 200,000/=  

6 Lodge/hostel Shs 200,000 

7. Ghorofa makazi Sh. 200,000/= kila floor inayoongezeka  ni shs 

100,000 

8 Ghorofa biashara Sh. 500,000/=  kila floor inayoongezeka  ni shs 
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200,000 

9. Ghala na bohari Sh. 500,000/=  

10 Kiwanda Sh. 500,000/=  

11 Makazi na biashara Sh. 100,000/= kwa jengo 

12 Uzio wa mipaka jengo la makazi na  

biashara 

Sh.30,000/=kwa ukuta  

13 Karasha Shs. 500,000/= 

14 Ujenzi wa Mabwawa Shs 500,000/= 

15. Ujenzi wa Green house (Kitalu Nyumba) Shs 200,000/= 

16 Kuhuisha kibali cha ujenzi 25% ya gharama za awali 

17 Ukabarati wa majengo 25% ya gharama za awali 

 

SEHEMU P  

UKODISHAJI WA MALI ZA HALMASHAURI 

NA AINA YA MALI KIWANGO CHA USHURU 

1. Vibanda vya biashara Kuzunguka gulio/soko 

vituo vya mabasi, Vibanda vya biashara 

stendi ya zamani (Manispaa) na Maeneo 

mengine ya Halmashauri 

Itategemea na bei ya soko ya eneo husika 

na makubaliano baina ya mpangaji na 

mpangishaji 

2. Upangishaji wa Karakana Itategemea na bei ya soko ya eneo husika 

3. Kumbi Kubwa za Mikutano za Halmashauri 300,000.00 

4. Kumbi Kubwa za Mikutano za Halmashauri 50,000.00 

5. Majengo ya ofisi za zamani za Halmashauri Itategemea na bei ya soko na mita za 

mraba 

6. Nyumba za Halmashauri Itategemea na bei ya soko na mita za 

mraba 

7 Maeneo ya wazi Itategemea na bei ya soko na mita za 

mraba 

8. Mashamba Kutegemea na soko 

9. Mziki 200,000.00 ikiwa nje ya ukumbi 300,000 

10. Mitambo 200,000 kwa siku 

 Ukodishaji wa Trekta (kubeba maji) 400,000.00 

 Trekta kulimia Itategemea na eneo husika 

 Katapila 800,000 kwa masaa 8 

11. Viti vya Ukumbini 300 kwa kiti kwa siku 

12. Kifaa cha upimaji ardhi 200,000 kwa siku  

 

SEHEMU Q 

USHURU KATIKA MAENEO YA MACHIMBO YALIYOPO HALMASHAURI 

NA AINA YA ENEO KIWANGO CHA USHURU 

1. Mchanga, kokoto au mawe  20.00 kwa kilo 

2. Vibanda vya biashara  500 kwa siku 
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3. Kumbi na mabanda ya starehe. 1000 kwa siku 

4. Mabanda ya kulala wageni  1000 kwa siku 

5. Karasha 1000 kwa siku 

6. Kuuza maji 1500 kwa siku 

7 Kuuza umeme 500 kwa siku 

8. Mauzo ya maeneo ya huduma au uchimbaji 500 kwa sqm1 

 

SEHEMU R 

KUINGIA ENEO LA MACHIMBO 

NA AINA YA CHOMBO KIWANGO CHA USHURU 

1. Magari ya abiria Tshs 2000.00 

2. Magari makubwa kuanzia tani 7 Tshs 2000.00 

3. Magari makubwa chini ya tani 7 Tshs 1000.00 

4. Pikipiki Tshs 500.00 

5. Pikipiki za matairi matatu na bajaji  Tshs 500.00 

6. Vyombo vingine vya moto Tshs 500.00 

 

SEHEMU S 

ADA YA MAOMBI YA ZABUNI  

 

SEHEMU T 

USHURU WA NYUMBA ZA KULALA WAGENI 

Na Aina ya Ushuru Kiwango 

 

1 

Ushuru wa Nyumba za kulala  wageni Mmiliki wa nyumba ya kulala wageni atatozwa asilimia 

2% ya mauzo ya chumba  au vyumba vya kulala. 

 

JEDWALI LA PILI 

HATI YA KUKIRI KOSA 

(Imetengenezwa Chini ya Kifungu cha 19) 

Mimi ..............................nakiri mbele ya…………………………………………………… 

ambaye ni Mkurugenzi wa Halmashauri                      ya Wilaya ya Iringa, kwamba, mnamo tarehe ……. ya 

Mwezi ……… Mwaka …………nilitenda kosa la kukiuka masharti ya Kifungu cha 

NA MAELEZO ADA 

1 Ada ya Maombi  

Kwa ngazi za msingi Sh. 20,000/= 

Makao makuu ya Halmashauri zabuni                         ndogo kidogo Sh. 50,000/=@ kila                             zabuni  

Zabuni ya kati na kubwa Sh. 100,000@zabuni 

Zabuni kubwa Sh. 150,000/=@zabuni 

2 Zabuni za vioski, vizimba, ofisi, mgahawa Sh. 20,000/=@ zabuni 
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………… cha Sheria Ndogo za  Halmashauri ya Wilaya ya Iringa (Ada na Ushuru) za Mwaka 

2025. 

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Iringa, kwa hiyari  yangu 

niko tayari kulipa kiasi cha Ada/Ushuru unaodaiwa pamoja na faini. 

 

Nathibitisha maelezo hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu na ufahamu  wangu. 

 

Leo tarehe …… ya mwezi …………… mwaka ………… 

Jina………………………..…………………………............ 

Saini……………............................................................... 

 

Mbele ya: Jina…………………………………..…………. 

Cheo ………………………………………………............. 

Saini …………..........................................................…… 
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JEDWALI LA TATU 

 

    OFISI YA RAIS 

   TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

     HALMASHAURI YA WILAYA IRINGA 

 

HATI NA. ………….. Tarehe………………… 

 

FOMU YA KUKAMATA MALI  

(Chini ya Kifungu cha 11) 

 

Mimi………………………..ambaye ni Afisa Mwidhiniwa nathibitisha kukamata mali 

zifuatazo 

.…………………………………………………………………………………….  

……………………………………………………………………………………………………

……………………………………………………………………………………………………

………………………………… 

 

Ambazo zinamilikiwa na bwana/bibi………………………………………..………. Leo hii 

tarehe……………….. saa……………. Hapa……………..(mahali) kwa kosa la 

……………………………………………………………………………………. 

Saini (Afisa Mwidhinishwa)………..………………………………………………  

Mmiliki wa mali Jina………………………………………………………………. 

Saini………………………………………………………………………………  

Tarehe…………………………………………………………………………….… 

 

NB: Fomu hii ijazwe nakala mbili:- Nakala moja kwa afisa mwidhinishwa na nakala ya pili 

kwa mmiliki wa mali. 
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    OFISI YA RAIS 

   TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

     HALMASHAURI YA WILAYA IRINGA 

 

 

 

 

Fomu Na…………………….. Kwa: ………………… (jina la mwombaji)  

 

KIBALI CHA UJENZI (Chini ya Kifungu cha 13(1) 

Kibali hiki cha ujenzi kimetolewa /kinakataliwa leo hii 

tarehe……………..…mwezi……………mwaka………….kwa ………..…..wa S.L.P 

………… kwa ajili ya kiwanja Na………Kitalu ………… eneo 

……………………………………. 

 

Katika eneo la mamlaka ya Halmashauri. Kwa sababu Mwombaji ameambatanisha 

/hakuambatanisha maombi yake ya kibali cha ujenzi na hati au vielelezo vifuatavyo: 

 

a. Stakabadhi ya malipo ya ada ya kibali…………………………… 

b. Stakabadhi ya malipo ya ada ya ukaguzi wa ramani…………………  

c. Ramani ya jengo…  

d. Nyaraka zozote zinazohusu kiwanja anachotaka kujenga:……………  

e. Stakabadhi ya malipo mengine ya Serikali…………………..  

f. Mkataba wa mauzo ya kiwanja (kama upo); …………………………. 

 

Nakubali/ Nakataa kuwa ramani ya majengo inakidhi / haikidhi masharti ya kiafya au 

matumizi ya kiwanja na hivyo aendelee/ asitishe ujenzi na kurekebisha ramani 

                                      

 

                                        .. ………………………………………  

                                               Mhandisi Ujenzi /Mkurugenzi  
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    OFISI YA RAIS 

   TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

     HALMASHAURI YA WILAYA IRINGA 

 

 

 

  FOMU NA. ………….. Tarehe………………….  

 

 FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA KUBANDIKA MABANGO YA BIASHARA  

                                          (Chini ya Kifungu cha 14(1) 

                                           

  (Ijazwe na mwombaji)  

1. Jina la Mwombaji …............................................……………………………….  

2. Jina la Kampuni/Shirika/ …………………………………. …………………….. 

3. Anuani yake S.L.P……………Simu…….………….Wilaya….………………… 

 4. Mahali Ofisi yake ilipo; Mtaa…………Kata…………..Wilaya…………..……… 

 5. Mahali biashara ilipo…………………………..Mtaa………………………………  

6. Namba ya leseni ya Biashara……………..………………………………………..  

7. Idadi ya mabango ya zamani yaliyopo…………………………………………….. 

 8. Idadi ya mabango mapya yanayotarajiwa kubandikwa… 

 9. Mahali na Idadi ya mabango yatakayobandikwa: ………………………………………   

 

 10. Ukubwa wa mabango 

……………………………………………………………………………………………… 

……………………………………………………………………………………............... 

NATHIBITISHA: Kuwa maelezo yote niliyotoa hapo juu ni sahihi na kweli.  

 

Jina la mwombaji…………………………………………………………....…..  

Saini ya mwombaji……………………………………………………….…….  

Tarehe……………………………………………………………………………  

Mhuri……………………………………………………………………………  

Nakala ya kibali itunzwe na mwombaji kwa ajili ya ukaguzi wakati wowote:  

Nakala ya kibali hiki itabaki kwa:  Mkuu wa Wilaya ya Iringa  

Afisa Mtendaji wa kijiji cha ……………………………… 

Afisa Mtendaji kata ya …………….. 
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    OFISI YA RAIS 

   TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

     HALMASHAURI YA WILAYA IRINGA 

 

 

 

FOMU NA. ………….. TAREHE………………….  

 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI CHA KUNUNUA MAZAO MCHANGANYIKO 

(Chini ya  Kifungu cha 15(2) 

 

(Ijazwe na mwombaji) 

1. Jina la Mwombaji …............................................………………  

2. Jina la Kampuni/Shirika/ ………………………………… 

3. Anuani yake S.L.P……………Simu…….………….Wilaya….………Mkoa….  

4. Mahali Ofisi yake ilipo; Mtaa…………Kata…………..Wilaya……Mkoa…….  

5. Namba ya leseni ya Biashara……………..………………………………  

6. Maeneo ambayo mnunuzi atakuwa ananunulia mazao mchanganyiko   

.…………………………………………………………………  

7. Kiasi kinachotarajiwa kununuliwa kwa kila kituo. 

…………………………………………………………………………………… 

…………………………………………………………………………………… 

……………………….……………………………  

NATHIBITISHA: Kuwa maelezo yote niliyotoa hapo juu ni sahihi na kweli.  

Jina la mwombaji…………………………………………………………....…. 

Saini ya mwombaji……………………………………………………….…….  

Tarehe……………………………………………………………………………  

Muhuri……………………………………………………………………………  

Muda wa kibali hiki ni kuanzia tarehe……….mpaka tarehe…………… 

Nakala ya kibali itunzwe na munuzi kwa ajili ya ukaguzi wakati wowote:  

Nakala ya kibali hiki itabaki kwa:  

Mkuu wa Wilaya ya Iringa  

Afisa Mtendaji wa kijiji cha ………………………………•  

Afisa Mtendaji kata ya ……………………………………• 

 

 

_______________________ 

 

MKURUGENZI MTENDAJI (W) 
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    OFISI YA RAIS 

   TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

     HALMASHAURI YA WILAYA IRINGA 

 

FOMU YA MAOMBI YA UTAFITI WA MALIKALE (TUNU) 

Sehemu A: Taarifa Binafsi za Mwombaji 

 

Majina kamili ya Mwombaji/Kikundi/ Taasisi………………… Usajili…………… 

Uraia wako……………………Namba ya Kitambulisho cha Taifa………………….. 

Mahali ulipozaliwa… …………………………Mahali unapoishi kwa sasa 

Mtaa/Kijiji………………...Kata………………. Wilaya…………Mkoa……………… 

Namba ya Simu…………………Saini ya Mwombaji…………......Tarehe………… 

 

Sehemu B: Maelezo ya kazi za Utafiti 

 

Mahali unapofanyia utafiti………………………… 

Eneo……………….Kitongoji……………………Jina la 

Mtaa….…………Kijiji…………Kata……………………Tarafa………………Wilaya

………………Mkoa………………… 

 

Utafiti unaofanyika………………………………………………………………. 

……………………………………………………………………………………………  

Taja matumizi ya eneo kwa sasa………………………………………………… 

Mmiliki wa Eneo kwa sasa (Binafsi/Kijiji/Taasisi/Kikundi)………………………… 

Je mmiliki wa eneo ameridhia utafiti ufanyike?.................................................. 

Je kuna Mgogoro wowote katika eneo unalofanyia utafiti?......................... 

Kama upo taja…………………………………… 

Je mtatumia njia/teknolojia gani katika utafiti wenu ambazo zinaweza kuathiri au 

kutoathiri maisha ya watu na viumbe? 

……………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………… 

Ukiri: 

Mimi……………………………………nakiri kwamba taarifa nilizotoa hapo juu ni za 

kweli. 

Saini………………………………………Tarehe………………… 

 

Sehemu C: (Ijazwe na Afisa Mtendaji Kijiji) 

Jina la Mtendaji…………………………………...... Kijiji……………… 

Je unawatambua watafiti hawa na kazi inayofanyika?................................................. 

Ninaridhia /Siridhii shughuli za utafiti zilizoombwa zifanyike katika eneo lililoombwa 

na nitashirikiana nao. Taarifa 

nyingine……………………………. 
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……………………………………………………………………………………….. 

Saini…………………...Tarehe…………………...Muhuri wa Ofisi 

 

Sehemu D: (Ijazwe Ofisi ya Mkuu wa Wilaya) 

Ninaruhusu / Siruhusu shughuli za utafiti kufanyika kwa kuwa eneo limekaguliwa na 

kuthibitishwa kuwa hakuna mgogoro wowote wa Matumizi na umiliki. Ofisi yangu 

inathibitisha kuwa eneo hili lipo kwenye wilaya yangu na taarifa zilizojazwa ni za 

kweli 

 

Jina 

Kamili…………………………………..Cheo…………………………Terehe……..  

Muhuri wa Ofisi……………………….. 

 

Sehemu E: Kwa Matumizi ya Ofisi tu 

Ninaruhusu / Siruhusu shughuli za utafiti kufanyika kwa kuwa eneo limekaguliwa na 

kuthibitishwa kuwa hakuna mgogoro wowote wa Matumizi na umiliki.  

Jina la 

Mhifadhi…………………………………………Cheo………………………………. 

Saini……………………………Tarehe…………………………. 

Muhuri……………… 
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    OFISI YA RAIS 

   TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

     HALMASHAURI YA WILAYA IRINGA 

 

FOMU NA. ………….. Tarehe…………………. 

 

FOMU YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA (Chini ya kifungu cha 16) 

Mimi ………………………..….....................……………………………...... 

Nakiri mbele ya ……………………………………...........……. ambaye ni 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashuri ya Wilaya ya Iringa, kwamba mnamo tarehe 

…..… ya Mwezi …...…. Mwaka …........… nilitenda kosa la kukiuka maelekezo ya 

kifungu cha …… cha Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya 

Iringa (Ada na Ushuru) za Mwaka 2025. 

 

Nipo tayari kulipa faini kiasi cha Sh……………………………………… ikiwa 

Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka aliyopewa chini ya kifungu cha 11 cha 

Sheria Ndogo hizi.  

Nathibitisha kwamba maelezo niliyotoa ni ya kweli nimeyatoa kadri ya ufahamu 

wangu leo tarehe …….. mwezi…………….. mwaka ………….. 

Saini………………………………………….  

 

MKURUGENZI 

Nimepokea kiasi cha Shilingi……………………………… toka kwa mtajwa hapo juu 

ikiwa ni faini kwa kosa alilokiri kulitenda na nimemkatia risiti 

namba……………………… leo tarehe …….. mwezi…………….. mwaka ………….. 

Jina: …………………………………………… Saini: 

…………………………………………..  

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Iringa imebandikwa kwenye Sheria 

Ndogo hizi kufuatia Azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la 

Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Iringa uliofanyika tarehe 

…………….. Mwezi ………. Mwaka 20........ mbele ya 

 

………………………… 

ROBERT MASUNYA 

Mkurugenzi Mtendaji, 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

 

……………………… 

STEPHEN MHAPA 

Mwenyekiti, 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 
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     NAKUBALI  

.............. 

MOHAMED MCHENGERWA (MB) 

Waziri wa Nchi OR- TAMISEMI 

Dodoma 

Tarehe……………
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