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TANGAZO LA SERIKALI  NA………LA TAREHE ………… 

 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA SURA YA 290 

 

SHERIA NDOGO 

 

Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 7(1) (y) na 16 (1) 

 

SHERIA NDOGO YA (USHURU WA HUDUMA) YA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA  IRINGA YA MWAKA 2025 

 

Jina na 

mwanzo wa 

kutumika 

1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya (Ushuru 

wa wa Huduma) ya Halmashauri ya Wilaya ya Iringa ya mwaka 

2025 na itaanza kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti 

la Serikali 

Eneo la 

matumizi 

2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la Halmashauri  

ya Wilaya ya Iringa. 

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelezwa       

vinginevyo: 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa 

Halmashauri aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria 

Ndogo hizi. 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Iringa. 

 

“Hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa ni 

pamoja na kodi na ada katika mwaka wa mapato. 

 

“Hesabu za mwisho” maana yake ni taarifa za kihasibu 

zinazowasilishwa na mlipa ushuru baada ya kipindi cha hesabu 

kwa mjibu wa kifungu cha 9 cha Sheria Ndogo hizi pamoja na 

nyaraka au maelezo yatakayotakiwa kutolewa kwa mjibu wa 

Sheria Ndogo hizi. 

 

“Jumuisho” maana yake ni taarifa, nyaraka, au hesabu au 

maelezo yoyote yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa 

au huduma zilizoanzishwa, zilizosambazwa zilizotolewa na, au 

kuuzwa kibiashara ikiwa ni pamoja na jumuisho la awali au la 

mwisho. 

 

“Kipindi cha hesabu” maana yake ni muda ambao 

mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara zake. 

 

Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
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Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

 

“Mwaka wa mapato” maana yake ni kipindi cha miezi 12 ya 

Kalenda ya Mwaka. 

 

“Mkusanya ushuru” maana yake ni mtumishi au wakala 

aliyeteuliwa na Halmashauri kukusanya ushuru kwa mujibu wa 

Sheria ndogo hizi. 

 

“Mlipa Ushuru ” maana yake ni mtu binafsi, kampuni au taasisi 

inayofanya biashara halali au anayetoa huduma katika eneo la 

Halmashauri. 

 

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 

Sura ya 290 

 

“Taasisi ya kibiashara” maana yake ni taasisi iliyosajiliwa kwa 

mujibu wa Sheria ya Kampuni au Sheria ya Majina ya 

Kibiashara inayojihusisha na shughuli za kiuchumi za uzalishaji 

wa bidhaa za mazao ya Kilimo, usambazaji wa bidhaa au utoaji 

wa huduma na, au biashara ikiwemo uagizaji wa bidhaa kutoka 

nje ya nchi au kikundi au mtu yeyote anayeendesha shughuli za 

biashara na ana leseni ya biashara 

 

“Ushuru wa huduma” maana yake ni malipo yanayotolewa kwa 

Halmashauri kutoka kwa kampuni, tawi la kampuni, mtu au 

taasisi inayofanya biashara yenye leseni iliyotolewa chini ya 

sheria yoyote, au kwa huduma za umma inazotumia kufanya 

biashara katika eneo la Halmashauri. 

 

“Wakala” maana yake ni mtu yeyote, kikundi cha watu, 

kampuni au taasisi, yoyote iliyoteuliwa na Halmashauri 

kukusanya ushuru kwa niaba yake. 

 

“Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za 

Mitaa. 

Ushuru wa 

Huduma 

4. 1) Halmashauri itatoza ushuru wa huduma kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hii kutoka kwa kila kampuni, taasisi ya 

kibiashara au kikundi au mtu binafsi ambaye ana leseni 

ya biashara katika kila mwaka wa mapato ambayo ni 

sawa na asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya hesabu ya 

shughuli zote zikiwemo za uzalishaji wa bidhaa au 

huduma kutoka ndani au nje ya nchi zinazofanyika 

katika eneo la Halmashauri ukiondoa kodi ya ongezeko 

la thamani ya mlaji (VAT). 

2) Ushuru huo utalipwa kwa kuzingatia utaratibu 
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utakaokuwa umewekwa na Halmashauri 

Uwasilishaji 

taarifa 

kuhusu 

shughuli za 

kibiashara 

5. 1) Itakuwa ni wajibu wa mlipa ushuru yeyote 

kuwasilisha hesabu zenye taarifa kamili za shughuli za 

kibiashara zikionyesha thamani ya kiasi na thamani ya 

kifedha ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, 

kutolewa, kusambazwa au   kuuzwa, kibiashara na 

taarifa ya fedha katika kipindi maalum kisichozidi 

siku thelathini (30) tangu tarehe ya taarifa hiyo. 

 

2) Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi anaweza 

kumtaka mlipa ushuru  yeyote kuwasilisha hesabu 

zenye taarifa kamili za shughuli za kibiashara 

zikionyesha thamani ya kiasi na thamani ya kifedha ya 

bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa, 

kusambazwa au             kuuzwa, kibiashara na taarifa ya 

fedha katika kipindi maalum kisichozidi siku 

thelathini (30) tangu tarehe ya taarifa hiyo. 

 

3) Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi 

kumtaka mtu yeyote au taasisi mwenye taarifa au 

maelezo kuhusu taasisi yoyote ya kibiashara 

inayopaswa kulipa ushuru kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hii, kuwasilisha kwake taarifa au maelezo hayo 

katika kipindi kisichopungua siku thelathini tangu 

tarehe ya agizo hilo. 

Uwezo wa kuingia 

kwenye jengo 

6. 1) Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi 

Afisa Mwidhiniwa kuingia kwenye jengo au eneo la 

taasisi ya kibiashara au la mlipa ushuru yeyote kwa nia 

ya kufanya ukaguzi  na tathmini ya kumbukumbu za 

kibiashara, vitabu vya hesabu, na taarifa nyinginezo 

kama atakavyoona inafaa kufanyiwa  uchunguzi kwa 

ajili ya kupata na kujua kiwango sahihi cha ushuru 

anachotakiwa kulipa mlipa ushuru huyo. 

Wajibu wa mlipa 

ushuru 

7. 1) Kila mlipaji ushuru atatakiwa kutoa au kuwasilisha 

hesabu za awali za kulipa ushuru unaotakiwa  katika 

kipindi cha wiki ya kwanza ya kila robo  mwaka wa 

mapato.(Januari, Aprili, Julai na Oktoba) 

 

2) Wafanyabiashara au taasisi au kampuni zinazofanya 

hesabu zinatakiwa kuwasilisha hesabu zao (financial 

statement) kabla ya tarehe 31/03 kwa kila mwaka kwa 

ajili ya kuhakiki na kuoanisha taarifa zilizokwisha 

kufanyiwa malipo 

 

3) Kila mfanyabiashara ndani ya halmashauri atatakiwa 

kujaza fomu maalum inayoonesha 0.3% ya mapato 



 

4 
 

ghafi yake kwa mwaka ambayo italipwa kila robo 

Kumbukumbu za 

biashara 

8. 1) Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi 

kumtaka mlipa ushuru yeyote kuwasilisha kwake 

kumbukumbu za biashara na vitabu vya hesabu kwa 

nia ya kupata taarifa kwa ajili ya kufanyiwa tathmini 

au kukusanya ushuru ndani ya muda utakao ainishwa 

katika taarifa hiyo. 

Kiwango cha 

ushuru 

9. 1) Kiwango cha ushuru kitakuwa ni asilimia 0.3% ya 

hesabu ya shughuli zote baada ya kuondoa kodi ya 

ongezeko la thamani na kodi ya mlaji. 

 

2) Bila kuathiri kifungu cha 4(1) cha sheria ndogo hizi; 

kwa wafanyabiashara wadogo ambao ukokotoaji wa 

asilimia 0.3% unakuwa mgumu, viwango vya ushuru 

vitalipwa kwa mujibu wa jedwali la kwanza lililopo 

katika Sheria Ndogo hizi kulingana na aina na 

kiwango cha biashara husika. 

 

3) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha majumuisho ya 

hesabu zake kwa Mwaka wote wa mapato aidha 

ametakiwa kufanya hivyo na Mkurugenzi au Afisa 

mwidhiniwa anafikiri kwamba mlipa kodi huyo ana 

wajibu wa kulipa kodi kwa mwaka huo anaweza kwa 

kadri atakavyoona, kuamua kiwango cha hesabu za 

mlipa kodi huyo isipokuwa tathimini hiyo haitaathiri 

wajibu wowote wa mlipa kodi anayostahili kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kwa kushindwa kwake 

kuwasilisha hesabu hizo. 

Makosa na 

Adhabu 

10. 1) Mtu yeyote au mlipaji yeyote:- 

(a) Atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi kwa 

wakati; 

(b) Atashindwa kulipa ushuru kwa wakati; 

(c) Atashindwa kuwasilisha nyaraka, au taarifa 

inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashauri 

katika muda uliowekwa na Sheria Ndogo hizi; 

(d) Atashindwa kutunza na kuonesha kumbukumbu 

kwa Halmashauri kwa ajili ya uchunguzi; 

(e) Atatoa hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa 

hesabu zisizokuwa sahihi; 

(f) Atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo 

lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu 

mwingine la kulipa ushuru; 

(g) Atandaa au kutengeneza au kusababisha 

kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya 

uongo vya mahesabu au Makosa; 

(h) Atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa Mwidhiniwa 
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kutekelewa majukumu yake aliyopewa kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi atakuwa ametenda 

kosa chini ya Sheria Ndogo hizi. 

 

2) Mtu yeyote ambaye atatenda kosa lolote 

litakaloashiria kukaidi kutekeleza au kukiuka Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na ikithibitika na 

kupatikana na hatia atalazimika kulipa faini 

isiyopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na 

isiyozidi shilingi Milioni moja (1,000,000/=) au 

kifungo cha miezi 12 jela au adhabu zote mbili kwa 

pamoja faini na kifungo na kulipa kodi hiyo 

anayodaiwa na gharama zote ambazo Halmashauri 

itaingia katika ufuatiliaji wa kodi hiyo anayodaiwa 

mlipaji. 

 

3) Ushuru ambao haujalipwa kwa wakati kama 

ilivyoelezwa kwenye Sheria Ndogo hizi, itatozwa riba 

ya jumla ya asilimia moja nukta tano (1.5) kwa mwezi 

au shilingi elfu hamsini kwa mwezi kutegemea 

kiwango kipi kitakuwa kikubwa na itatakiwa kulipwa 

na mlipaji. 

 

4) Riba itakayotozwa katika Sheria Ndogo hizi 

itachukuliwa kama ushuru unaostahili kulipwa na njia 

zote za kukusanya kodi na madeni zitatumika 

kukusanya riba hiyo kama ushuru unaolipwa na 

mlipaji. 

Utoaji wa taarifa ya 

Uongo 

11. 1) Mtu yeyote ambaye bila ya sababu za msingi:- 

a) Akifanya hesabu za uongo kwa kupunguza au 

kutoa hesabu zisizokuwa sahihi. 

b) (b)Atatoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo 

lolote linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu 

mwingine la kulipa kodi. 

c) (c)Ataandaa au kutengeneza au kusababisha 

kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya 

uongo vya mahesabu au kumbukumbu. 

d) (d)Atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa 

mwidhiniwa kutekeleza majukumu yake 

aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

atakuwa ametenda kosa. 

Kufifilisha kosa 12 1) Bila kuathiri kifungu cha 11 hapo juu, Mkurugenzi 

anaweza kumtoza faini mtu yeyote anayedaiwa na 

Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hii ikiwa mdaiwa 
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huyo amekiri kosa kwa maandishi kwa kujaza fomu 

iliyoambatanishwa kwenye jedwali la pili la Sheria 

Ndogo hii na kuahidi kuwa atalipa deni analodaiwa 

pamoja na faini isiyopungua shilingi laki mbili 

(200,000/=) na isiyozidi shilingi milioni moja 

(1,000,000/=). 

 

JEDWALI LA KWANZA 

(Limetengenezwa chini ya Kifungu cha 9) 

 

SEHEMU A 

VIWANGO VYA USHURU WA HUDUMA KWA WAFANYABIASHARA 

NA AINA YA BIASHARA KIWANGO CHA USHURU WA 

HUDUMA KINACHOPASWA 

KULIPWA KWA MWAKA 

1. Wafanyabiashara wanaotumia EFD lakini hawaandai 

hesabu za mwisho 

0.25% ya malipo ghafi 

2. Wafanyabiashara wa vituo vya mafuta ya Dizeli, 

Petroli na Mafuta ya Taa  

0.25% ya ripoti kutoka EFD 

inayotumika 

3. Wafanyabiashara wanaotumia EFD lakini wanafunga 

hesabu zao za mwisho wa mwaka 

0.25% ya mapato ghafi yao kwa 

mwaka 

 

SEHEMU B 

USHURU WA HUDUMA ZINAZOTOLEWA KATIKA HALMASHAURI  

NA AINA YA HUDUMA KIWANGO CHA ADA NA USHURU 

1. Huduma zinazotolewa na wazabuni, kandarasi, 

kampuni/tawi la kampuni, duka na watu binafsi 

wanaofanya biashara katika eneo la 

Halmashauri 

0.25% ya mapato ghafi katika kipindi husika 

 

2. Huduma zitolewazo na mawakala  na au Taasisi 

za huduma za kifedha. 

 

2% ya interest income katika kipindi husika. 
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JEDWALI LA PILI 

(Imetengenezwa chini ya Kifungu cha 12) 

 

FOMU YA KUFIFILISHA KOSA 

 

Mimi ……………………………………………………nakiri mbele ya……… ambaye ni 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Iringa, kwamba, mnamo tarehe ……. ya Mwezi 

…… Mwaka …     nilitenda kosa la kukiuka masharti ya Kifungu cha ………… cha Sheria 

Ndogo za (Kodi ya    Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Iringa za Mwaka 2025. 

 

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Iringa, kwa hiyari   yangu 

niko tayari kulipa kiasi cha Ada/Ushuru unaodaiwa pamoja na faini. 

 

NATHIBITISHA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA 

KWA HIARI  YANGU NA UFAHAMU WANGU 

 

Leo tarehe …… mwezi …………… mwaka ………… 

Jina………………………..………………………… 

Saini…………………………………………….. 

 

MBELE YANGU: 

Jina…………………………………………………. 

Cheo ……………………………………………….. 

Saini ……………………………………………… 

Tarehe……………………………………………… 

 

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Iringa imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia 

Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya 

Iringa uliofanyika tarehe …….Mwezi….…. Mwaka 2025 na kushuhudiwa lakiri hiyo 

ikibandikwa mbele ya:- 

………………………… 

ROBERT MASUNYA 

Mkurugenzi Mtendaji, 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

 

……………………… 

STEPHEN MHAPA 

Mwenyekiti, 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

 

NAKUBALI…………………… 

MOHAMED MCHENGERWA (MB) 

Waziri wa Nchi OR- TAMISEMI 

 


