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TANGAZO LA SERIKALI NA. …….. LA TAREHE …………. 

 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA  SURA 290 

 
SHERIA NDOGO 

 

(Zimetengenezwa  Chini ya Kifungu 7(1) na 16(1) 

 

SHERIA NDOGO YA (ADA ZA VIBALI VYA BURUDANI) YA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA IRINGA YA MWAKA, 2025. 

 

SEHEMU YA KWANZA 

Jina la sheria na 

tarehe ya  kuanza 

kutumika 

1. Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya (Ada za vibali 

vya Burudani) ya Halmashauri ya Wilaya ya Iringa ya Mwaka, 

2025 na itaanza kutumika mara itakapotangazwa kwenye Gazeti la 

Serikali. 

Matumizi 2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote lililoko chini ya 

Mamlaka ya                      Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

Tafsiri 3. 1) Katika Sheria ndogo hii isipokuwa itakapoelekezwa vinginevyo: 

 

“Ada” maana yake ni kiasi cha fedha kitakachotozwa na 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa kwa ajili ya kibali cha shughuli ya 

Burudani, itakayofanyika katika eneo la Halmashauri. 

 

“Eneo la burudani” ni mahali popote ambapo shughuli ya burudani 

inafanyika. 

 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Iringa. 

 

“Kibali cha burudani” Maana yake ni kibali kinachotolewa na 

Halmashauri kwa ajili ya kufanya shughuli za burudani ambayo 

inakutanisha zaidi ya watu kumi katika ukumbi, uwanja wa michezo 

au sehemu yoyote ya wazi au Mitaani. 

 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Iringa au Afisa yeyote wa Halmashauri 

ya Wilaya anayekaimu nafasi ya Mkurugenzi wa Halmashauri ya 

Wilaya ya Iringa kwa wakati huo. 

 

“Muda” Maana yake ni wakati ambao unaruhusiwa shughuli ya 

burudani kufanyika. 

 

“Shughuli ya burudani” maana yake ni sherehe, shughuli yoyote 



 

2 
 

ile ya kijamii, Sanaa na Utamaduni. 

  

“Afisa mwidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri 

au mtu yeyote aliyeteuliwa na Halmashauri kusimamia utekelezaji 

wa Sheria Ndogo hii ikiwa ni pamoja na Afisa Mtendaji wa Kata au 

Kijiji. 

 

SEHEMU YA PILI 

UTOZAJI WA VIBALI 

Wajibu wa  kuwa 

na Kibali 

4. 1) Hakuna shughuli yoyote ya burudani itakayofanyika katika 

eneo la Halmashauri bila kuwa na kibali cha maandishi 

kitakachotolewa na  Halmashauri. 

2) Maombi yote ya vibali yatalipiwa ada kama ilivyooneshwa 

katika jedwali la pili la sheria ndogo hii. 

Utaratibu wa 

kuomba kibali 

5. 1) Mtu yeyote anayetaka kufanya shughuli ya burudani katika 

eneo la Halmashauri atatuma maombi ya kibali kwa 

Mkurugenzi kupitia kwa Afisa Mwidhiniwa kwa kujaza 

fomu maalum kama ilivyooneshwa katika jedwali la kwanza 

la sheria ndogo hii. 

2) Maombi chini ya kifungu kidogo cha (1) yataeleza jina la 

mwombaji, aina ya burudani, tarehe, muda wa kuanza na 

kumalizika kwa burudani na eneo husika. 

3) Iwapo maombi ya kibali yatakataliwa Halmashauri 

itamuarifu mwombaji kwa maandishi na kutoa sababu za 

kukataa kutoa kibali hicho. 

4) Nakala ya kibali hicho itapelekwa kwa Mkuu wa Polisi wa 

Wilaya (OCD) ikiwa na viambatanisho vyote muhimu. 

Wajibu wa  

mmiliki wa 

ukumbi na 

Nyumba za 

Ibada 

6. 1) Ni wajibu wa kila mmiliki wa ukumbi wa muziki na nyumba 

za ibada kupiga muziki kwa kiwango cha sauti cha kawaida 

bila kuathiri watu wanaozunguka eneo la ukumbi huo wa 

mziki au nyumba ya ibada. 

2) Kila mwonesha video au sinema atatakiwa kuweka sauti ya 

chini wakati wa onesho bila kuathiri majirani 

wanaomzunguka. 

3) Ni wajibu wa kila mmiliki wa kumbi za burudani au baa au 

muziki kuhakikisha kuwa mtu yeyote aliye chini ya umri wa 

miaka kumi na nane (18) haingii katika kumbi hizo na 

endapo itabainika kuingia kwa watoto hatua za kisheria 

zitachukuliwa dhidi ya mmiliki wa kumbi hizo. 

Vigezo vya 

utoaji wa vibali 

7. 1) Halmashauri itatoa kibali iwapo itajiridhisha na mambo 

yafuatayo:- 

 
(a) Shughuli ya burudani inayoombewa kibali haitasababisha 

uvunjifu wa amani. 

(b) Eneo linaloombewa kibali cha kufanyia shughuli ya 
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burudani/ibada  linaruhusiwa kwa shughuli inayoombewa 

kibali. 

(c) Kumbi za burudani zina usalama wa kutosha ikiwa ni pamoja 

na kuwepo madirisha ya kutosha ya kuingiza na kutolea 

hewa, milango ya dharura, umeme, milango inayofunguka 

kwa urahisi wakati wa dharura. 

(d) Muda wa burudani utakuwa ni kuanzia saa 12:00 Asubuhi 

hadi hadi 6.00 usiku. 

(e) Disko litaruhusiwa kupigwa siku ya ijumaa hadi jumapili na 

siku za sikukuu kuanzia saa tatu usiku hadi saa sita usiku 

isipokuwa maeneo ya huduma za jamii. 

Marufuku 8. 1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote aliye chini ya umri wa 

miaka 18 kuruhusiwa kuingia kwenye sehemu za starehe 

mara baada ya muda ulioruhusiwa kwisha au kulingana na 

Sheria ya Mtoto Sura ya 13. 

2) Ni marufuku kwa mwenye ukumbi wa video na sinema au 

sehemu yeyote kuonyesha picha za video ambao hazina 

maadili. 

3) Muda wa kuonyesha video au sinema utaanzia saa 8:00 

Mchana  hadi saa 6:00 usiku kwa siku za kazi, kwa siku za 

Jumamosi na Jumapili na siku za sikukuu utaanza  saa 6:00 

mchana hadi saa 6:00 usiku. 

Mamlaka ya 

Halmashauri 

9. 1) Afisa Mwidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kuingia mahali 

popote panapofanyika shughuli ya burudani au anapoamini 

kuna shughuli ya  burudani inafanyika muda wowote kwa 

lengo la kukagua iwapo shughuli hiyo ina kibali au inafuata 

masharti ya kibali. 

2) Katika kutekeleza mamlaka yake chini ya kifungu kidogo 

cha (1) Afisa mwidhiniwa atakuwa na uwezo wa kutoa 

maelekezo yoyote ikiwa ni pamoja na kusitisha shughuli ya 

burudani kulingana na hali itakayobainika baada ya ukaguzi 

kufanyika. 

Mkusanyiko wa 

watoto 

10. 1) Ni marufuku kwa mtu yeyote kukusanya watoto kwa ajili ya 

tamasha ndani ya Halmashauri bila kibali cha maandishi cha 

Halmashauri. 

2) Mkusanyiko wowote wa watoto uliopata kibali cha 

Halmashauri kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (1) 

utamalizika kabla ya saa 12:00 jioni. 

3) Mtu yeyote aliyepata kibali cha mkusanyiko wa watoto 

atawajibika kwa usalama wao kipindi chote cha mkusanyiko 

huo na kuhakikisha wanatawanyika kwa usalama kutoka 

katika eneo la mkusanyiko. 
4) Itakuwa ni makosa kwa mzazi, mlezi au mtu yeyote mwenye 

mamlaka juu ya mtoto kuruhusu au kusababisha kwa uzembe 

mtoto kuhudhuria mkusanyiko usio na kibali cha 
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Halmashauri. 

Vibali 

visivyotozwa 

Ada 

11. 1) Mikusanyiko ifuatayo itaombewa vibali bila kulipa ada 

a) Mikusanyo ya kidini 

b) Misiba 

c) Michezo ya watoto isiyotozwa 

Usafi wa 

mazingira 

12. 1) Mtu yeyote atakayeendesha shughuli za burudani ndani ya 

mamlaka ya Halmashauri atalazimika kufanya usafi ndani au 

nje ya eneo lililotumika katika shughuli ya burudani kwa 

kuondoa uchafu wote uliosababishwa na shughuli ya 

burudani. 

 

2) Mtu yeyote atakayeshindwa kutekeleza masharti ya kifungu 

kidogo cha (1) atalipa gharama ya uchafuzi wa mazingira 

kadri zitakavyokadiriwa na Halmashauri na gharama zingine 

ambazo Halmashauri itaingia katika kuondoa uchafu huo. 

Muziki unaoleta 

kero 

13. 1) Mtu yeyote aliyepata leseni ya biashara haruhusiwi kupiga 

muziki unaoleta kero kwa majirani na jamii kwa ujumla 

kwenye eneo lake la biashara. 

2) Kifungu cha 16 cha Sheria Ndogo hii kitatumika sawa kwa 

mtu atakayekiuka kifungu kidogo cha (1). 

Ukamataji wa 

vifaa 

14. 1) Bila kuathiri ujumla wa kifungu cha 14 cha Sheria Ndogo 

hii, Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kukamata vifaa 

vyovyote vitakavyokutwa katika shughuli ya burudani 

ambayo haina kibali au inaendeshwa bila kufuata masharti 

ya kibali. 

2) Vifaa vitakavyokamatwa kwa mujibu wa kifungu  kidogo 

cha (1) vitachukuliwa na kuhifadhiwa katika ofisi za 

Halmashauri au eneo lolote litakaloamuliwa na Halmashauri. 

3) Vifaa vilivyokamatwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

vitatakiwa kukombolewa ndani ya siku saba kuanzia tarehe 

ya kukamatwa na baada ya hapo Halmashauri inaweza kuuza 

vifaa hivyo kwa mnada baada ya kuomba na kupata kibali 

cha Mahakama. 

4) Mtu yeyote anayetaka kukomboa vifaa vilivyokamatwa 

chini ya Sheria Ndogo hizi atawajibika kulipa gharama za 

ukamataji, usafirishaji na ulinzi. 

 

SEHEMU YA TATU 

MAKOSA NA ADHABU 

Makosa na 

adhabu 

15. 1) Mtu yeyote atakaye kwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hii atakuwa ametenda kosa na iwapo atapatikana na 

hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi laki mbili (200,000) 

na isiyozidi shilingi milioni moja (1,000,000/=) au kifungo 

kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi 

ishirini na nne (24) au adhabu zote kwa pamoja yaani faini 
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na kifungo. 

 

Kufifilisha   

kosa 

16. 1) Mkurugenzi anaweza kumtoza faini isiyozidi shilingi elfu 

hamsini (50,000) hadi shilingi laki mbili (200,000) mtu 

yeyote aliyetenda kosa na kukiri kwa maandishi kwa kujaza 

fomu maalum itakayotolewa na Halmashauri kama ilivyo 

katika jedwali la tatu la Sheria Ndogo hii. 
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JEDWALI LA KWANZA 

(Imetengezwa Chini ya kifungu cha 5(1) 

 

FOMU YA MAOMBI YA KIBALI 

 

(Taarifa za Mwombaji) 

 

1. Jina la mwombaji 

.................................................................. 

2. Anwani ya mwombaji 

......................................... 

3. Aina ya shughuli 

.................................................................. 

4. Eneo analokusudia                                kufanya shughuli 

............................................ 

5. Muda wa kuanza 

.................................................................. 

6. Muda wa kumaliza 

........................................... 

7. Ada ya kibali (TZS) 

................................................ 

8. Namba ya Stakabadhi ya                               malipo 

......................................... 

9. Saini 

………………………………… 

10. Tarehe 

…………………...... 

 

SEHEMU YA PILI (Kwa Matumizi ya Ofisi tu) 

 

1. Maombi  

............................................... 

2.Ada ya kibali Tshs 

........................................................... 

3. Namba ya stakabadhi ya malipo 

............................................................... 

4.Tarehe ya malipo 

............................................................. 

5. Jina la Afisa aliyepokea malipo 

.................................. 

5.Saini 

...................................... 

7.Muhuri....................... 

 

Maoni ya Afisa Mwidhiniwa: - *Nakubali/Sikubali (futa isiyohusika) Sababu: 

 

………………………………..……………………………………………………..... 

Jina:……………………………………………..Saini: ……………………..……... 

Tarehe:…..………..Mwezi..........................Mwaka............................................ 
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JEDWALI LA PILI 

( Limetengenezwa chini ya kifungu cha 4(2) 

ADA YA KUENDESHA SHUGHULI ZA BURUDANI,                              UTAMADUNI NA 

SANAA 

Na. Maelezo Kiwango 

1. Muziki wa Dansi Sh. 20,000/= kwa siku 

2. Muziki wa Disco Sh. 20,000/= kwa siku 

3. Shindano la kutafuta msanii Sh. 20,000/= kwa shindano 

4. Shindano la kutafuta warembo Sh. 20,000/= kwa shindano 

5. Maonesho ya mavazi Sh. 20,000/= kwa onesho 

6. Maombi ya kibali cha s h e r e h e                                  za unyago 

na ngoma na sherehe za kidini  

Sh. 20,000/= kwa sherehe 

7. Maombi ya kibali cha sherehe za harusi, 

Sendoff, kipaimara 

30,000 kwa sherehe 

8. Matangazo ya kuuza bidhaa 

zinazopungua bei (promotion) 

Sh. 50,000/= kwa tangazo 

9. Matamasha ya kibiashara Sh. 500,000/= kwa tamasha 

10. Matangazo madogo Sh. 30,000/= kwa tangazo 

11. Kupiga muziki Sh. 20,000/= kwa siku 

12. Muziki wa Taarabu Sh. 20,000/= kwa siku 

13. Maonesho ya sinema na video Sh. 20,000/= kwa siku 

14. Matamasha yasiyo ya  kibiashara Sh. 50,000/= kwa tamasha 

15. Kupiga picha za video Sh. 20,000/= kwa kila tukio 

16. Mchezo wa fete/Bahatinasibu Sh. 30,000/= kwa Mwezi 

17. Kupiga muziki Nyumbani Sh. 20,000/= kwa siku 
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JEDWALI LA TATU 

(Imetengezwa Chini ya kifungu cha 16) 

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

 

Mimi ………………………nakiri kwa hiari yangu mwenyewe mbele ya.......................ambaye 

ni          Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Iringa, kwamba mnamo tarehe……ya Mwezi 

…………….Mwaka……………nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha….…cha 

Sheria Ndogo ya (Ada za Vibali vya Burudani) ya Halmashauri ya Wilaya ya Iringa ya Mwaka 

2025. 

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri, niko tayari kulipa kiasi cha Ada/ 

Ushuru ninachodaiwa pamoja na faini. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA 

KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 

Leo tarehe……..ya  Mwezi…………………..Mwaka ……………………………. 

 

Jina……………………………………..…Saini……………………………………. 

 

MBELE YA : 

Jina: ……………………….………………Cheo: …………………………….…… 

 

Saini: …………………………………………… 

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Iringa imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufuatia 

azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya 

Iringa uliofanyika Tarehe ………..mwezi …………… Mwaka 2023 na kushuhudiwa Lakiri hiyo 

ikibandikwa mbele ya:- 

 

...………………….. 

ROBERT MASUNYA 

Mkurugenzi Mtendaji Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

 

………………………… 

STEPHEN  MHAPA 

Mwenyekiti Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

 

NAKUBALI.................................. 

 

MOHAMED MCHENGERWA (MB) 

Waziri wa Nchi OR- TAMISEMI 

TAREHE…………... 

Dodoma 


