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TANGAZO LA SERIKALI NA …….. LA TAREHE ……… 
 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA SURA 290 

 

SHERIA NDOGO 

 

Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1)  

 

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MADINI YA UJENZI) ZA HALMASHAURI 

YA WILAYA YA IRINGA ZA MWAKA, 2025 

   

Jina na mwanzo 

wa kutumika 

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa 

Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Iringa za Mwaka 2025, 

na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali 

Eneo la matumizi   2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya Mamlaka 

ya Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

Tafsiri 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa itakapoelekezwa vinginevyo:  

 

“Afisa Mwidhiniwa” Maana yake ni Afisa yeyote wa Halmashauri 

aliyeteuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi.  

“Halmashauri” Maana yake Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

“Kibali” Maana yake ni hati rasmi inayotolewa na Halmashauri kwa 

mtu binafsi, kikundi cha watu, Kampuni, Shirika au Taasisi kwa ajili ya 

uendeshaji wa shughuli za uchimbaji wa madini ya ujenzi.  

“Madini ya Ujenzi” Maana yake ni mchanga, mawe, kokoto, tarazo, 

mawe meupe (quarts stone) chokaa, moram, tofali, marumaru 

nyekundu, soapstone, kifusi pamoja na madini mengine yanayotumika 

katika ujenzi.  

“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Iringa pamoja na Afisa yeyote atakayeteuliwa kutekeleza 

majukumu ya Mkurugenzi.  

“Ushuru” Maana yake ni malipo ya fedha yanayolipwa kwa 

Halmashauri kama tozo kwa ajili ya uchimbaji wa madini ya ujenzi ndani 

ya Mamlaka ya Halmashauri. 

Ada na ushuru 4. 1) Halmashauri itaanzisha na kutoza ushuru wa madini ya ujenzi 

kutoka kwa kila mnunuzi wa madini hayo katika eneo la 

Halmashauri kwa viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Pili 

la Sheria Ndogo hizi.  

2) Ushuru huo utalipwa kwa Halmashauri au Wakala ambaye atatoa 

stakabadhi kama kielelezo kuthibitisha malipo hayo.   

Tathmini ya 

athari ya 

mazingira   

5. 1) Itakuwa ni wajibu wa kila mchimbaji wa madini ya ujenzi na 

mwenye kibali au leseni kufanya tathmini ya athari ya mazingira 

na kuandaa mpango wa utunzaji wa mazingira kwa mujibu wa 

Sheria na Kanuni za Mazingira kabla ya kuchimba madini ya 

ujenzi. 
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Kibali   6. 1) Mtu yeyote, kikundi cha watu, Kampuni au Shirika wanaotaka 

kujishughulisha na uchimbaji wa madini ya ujenzi atatakiwa 

kuwa na kibali cha Halmashauri kinachomruhusu kufanya hivyo 

ndani ya eneo la Halmashauri. 

 

2) Baada ya kufanya tathmini, endapo uchimbaji huo hauna athari 

kwa Mazingira na wakazi wa maeneo yanayochimbwa madini 

hayo, Halmashauri itatoa kibali cha kuruhusu uchimbaji wa 

madini hayo kitakacholipiwa ada kwa kiwango kilichoainishwa 

kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hizi. 

 

3) Kibali kitakachotolewa na Halmashauri kitaeleza aina ya madini 

yanayochimbwa na eneo yatakapochimbwa madini hayo. 

 

4) Halmashauri inaweza kufuta kibali kilichotolewa muda wowote 

endapo mchimbaji atakiuka masharti ya kibali hicho 

Halmashuri 

kutenga maeneo 

ya uchimbaji   

7. 1) Halmashauri itakuwa na jukumu la kutambua maeneo 

mbalimbali ya uchimbaji wa madini ya ujenzi ndani ya 

Halmashauri. 

 

2) Itakuwa ni marufuku kwa mtu ye yote kuchimba madini ya ujenzi 

katika maeneo ambayo hayajaruhusiwa na Halmashauri. 

Halmashauri 

kumiliki leseni   

8. 1) Halmashauri itakuwa na uwezo wa kisheria wa kumiliki leseni za 

uchimbaji wa madini ya ujenzi na kuuza madini yanayochimbwa 

katika maeneo husika. 

 

2) Bila kuathiri kifungu cha 8(1) hapo juu, Halmashauri itaendelea 

kukusanya ushuru wa madini ya ujenzi yaliyochimbwa katika 

maeneo yenye leseni zinazomilikiwa na Halmashauri. 

 

3) Kwa idhini ya Baraza la Madiwani, Halmashauri itakuwa na 

uwezo wa kuingia mikataba ya kisheria na mtu, kampuni, kikundi 

cha watu, taasisi au mwekezaji yeyote ambaye ataonyesha nia ya 

kuchimba madini ya ujenzi na kuuza katika maeneo 

yanayomilikiwa na Halmashauri kwa leseni halali.  

 

4) Halmashauri inaweza kuingia ubia na Serikali za vijiji katika 

maeneo yanayomilikiwa na vijiji kwa kuingia mikataba kwa ajili 

ya uchimbaji wa madini ya ujenzi katika maeneo ya vijiji na 

kugawana mapato yanayotokana na madini ya ujenzi katika 

maeneo hayo kulingana na mkataba wa ubia. 

Kuwasilisha  
Taarifa za 

mapato   

9. 1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu, kikundi cha watu, kampuni au 
shirika linalojishughulisha na uchimbaji wa madini ya ujenzi 

kutoa taarifa ya mapato yake ya mwaka au mwezi kama 

itakavyoelekezwa na Halmashauri. 



 

3 
 

2) Afisa Mwidhiniwa ana wajibu  wa kuhakiki mapato yatokanayo 

na shughuli husika kama mapato yana uhalisia na kile 

kinachopatikana 

Uwezo wa Afisa 

Mwidhiniwa   

10. 1) Afisa Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo lolote 

zinapofanyika shughuli za uchimbaji wa madini ya ujenzi wakati 

wa saa za kazi kwa lengo la kufanya ukaguzi au kukusanya 

takwimu sahihi za uchimbaji wa madini unaofanyika katika eneo 

hilo. 

Marufuku 11. 1) Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote, kikundi cha watu, 

Kampuni au Shirika kununua, kuuza, kutafiti, kuchimba au 

kusafirisha madini ya ujenzi bila kuwa na kibali halali cha 

Halmashauri kwa madhumuni hayo. 

Kufifilisha kosa 12. 1) Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kumtoza faini kiasi 

kisichopungua shilingi laki mbili (200,000/=) na kisichozidi 

shilingi laki tano (500,000/=) kwa mtu yeyote aliyetenda kosa 

kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi na kukiri kwa maandishi kwa 

kujaza fomu maalum iliyoambatishwa katika Jedwali la tatu la 

Sheria Ndogo hizi. 

Adhabu 13. 1) Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatakana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua shillingi laki mbili (200,000/=) na 

isiyozidi shillingi milioni moja (1,000,000) au kifungo 

kisichopungua miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini 

na nne au vyote kwa pamoja yaani faini na kifungo. 

 

JEDWALI LA KWANZA 

 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 6(2) 

 

ADA YA VIBALI 

NA AINA YA KIBALI KIWANGO CHA USHURU 

1. Kibali cha kuchimba na kuuza mawe mchanga 200,000.00 

2. Kibali cha kuchimba udongo (kifusi) 300,000.00 

3. Kibali cha kuchimba na kuponda kokoto 400,000.00 

4. Kibali cha kuchimba madini ya chokaa 350,000.00 

5. Kibali cha kuchimba na kuponda changarawe 500,000.00 

6. Kibali cha kuchimba madini mengine ya ujenzi 150,000.00 
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JEDWALI LA PILI 

 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 4(1) 

 

ADA NA USHURU WA MADINI YA UJEZI 

NA  AINA YA 

MADINI 

M3 1-5 M3 5.1-10 M3 10.1-15 M3 15.1-20 M3 20.1 - 25  M3 25.1 - 30 

1 Mchanga, changarawe, 

udongo wa kifusi, 

mawe, kokoto, 

chipings, crusherun na 

tofali za kuchoma 

5,000/= 10,000/= 15,000/= 20,000/= 25,000/= 30,000/ 

2 Mawe ya urembo 

yasiyochongw a 

(soapstone, quarts, 

redmable mika na 

mengineyo 

15,000/= 25,000/= 30,000/= 35,000/= 40,000/=  50,000/= 

3 Chokaa kg 25 @500/= 

4 Ada ya kibali cha kuchimba madini ya ujenzi (kwa wasio na leseni) Sh.200 @ mita ya mraba 
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HATI YA KUKIRI KUTENDA KOSA 

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 12 (1) 

  

Mimi:………………………….nakiri mbele ya Bw/Bi:……………………..Mkurugenzi 

Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Iringa kwamba Mnamo tarehe:…ya 

Mwezi:…mwaka:…….niliteda kosa la kukiuka masharti ya Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru 

wa Madini ya Ujenzi) za Halmashauri ya Wilaya ya Iringa za mwaka, 2025. 

 

Nipo tayari kulipa kiasi cha faini kinachodaiwa ikiwa Mkurugenzi ataamua kutekeleza mamlaka 

aliyopewa chini ya kifungu cha 12 (1) cha Sheria Ndogo hizo.  

 

Nathibitisha kwamba maelezo ya hapo juu ni ya kweli na nimeyatoa kwa hiari yangu kadri ya 

ufahamu wangu.  

 

Jina:………… …Saini:… …. Alama ya dole 

gumba……………………………………Tarehe:………………  

Mbele ya Ushahidi wa:  

Jina…Saini:…………………… Alama ya dole 

gumba………………………………….Tarehe:………………………  

 

Maelezo Mafupi ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri  

………………………………………………………………………………………………… 

………………………………………………………………………………………………… 

 

Jina la Mkurugenzi……………................Saini..............................Tarehe………………  

Muhuri……………………… 

 

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Iringa imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hizi kufutia 

Azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri uliofanyika mnamo 

tarehe………………………………….. mbele ya:-  

 

………………………………………….. 

ROBERT MASUNYA 

Mkurugenzi Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 

 

……………………………………………. 

STEPHEN MHAPA  

Mwenyekiti Halmashauri ya Wilaya ya Iringa  

 

NAKUBALI  

……………………………………… 

MOHAMED MCHENGERWA 
WAZIRI WA NCHI OR -TAMISEMI 

 


